overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ใครกำลังจะซื้อโน๊คบุ๊คลองอ่านอาจตรงนี้ช่วยท่านได้

OverclockZone Member banxz's Avatar

Default ใครกำลังจะซื้อโน๊คบุ๊คลองอ่านอาจตรงนี้ช่วยท่านได้

ขอประจานหน่อยครับ Big IT , PC OUTLET, Banana IT, ระวังให้ดีชื่อนี้ ชอบขายเครื่องย้อมแมวครับ เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมได้ไปเดินซื้อโน๊ตบุ๊คที่ ฟอร์จูน สนใจ HP TX2004 ครับ ผมได้เดินวนดูหลายๆร้านแล้วสอบถามราคาทุกๆร้านขาย 31500ประมาณนี้ แต่ร้านที่ขายนี้ 30900 ผมก็สะดุดใจเพราะถูกว่าตั้ง 600 ผมก็ตกลงใจซื้อที่ร้าน Big IT และแล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดก็เริ่มเกิดขึ้น ผมขอเช็คสินค้าแล้วปรากฏว่ากล่องสินค้าโดนเปิดที่ท้ายกล่อง นี่คือประเด็น พอผมทักท้วงว่านี่เป็นกล่องตัวโชว์พนักงานขายก็ยังยืนยันกับผมอีกว่ามันไม่ใช่ตัวโชว์ และบอกว่ากล่องออกมาจากสต๊อกเป็นแบบนี้ ผมก็เลยบอกว่าถ้านายชัวร์ว่าไม่ใช่ตัวโชว์ถ้าแกะออกมาแล้วสติ๊กเกอร์ด้านในต้องไม่ขาด และแล้วก็ปรากฏว่าสติ๊กเกอร์มีลอยคัตเตอร์ตัดขาดเรียบร้อยแล้ว (พนักงานก็พูดไม่ออก)และน้องที่นั่งอยู่ตรงหน้าคอมก็บอกว่านี่มันเครื่องมาจากคอมเวอร์เป็นเครื่องโชว์เซ็งเลยงานนี้ แต่ผมแค่สงสัยว่าตัวโชว์ก็บอกว่าตัวโชว์ขายราคาตัวโชว์ผมจะไม่โกรธเลยแต่นี้ดันมาบอกว่าตัวใหม่แกะกล่อง เรื่องยังไม่จบครับ ผมก็เลย(เดินไปอีกร้านหนึ่งที่ราคาเท่ากันคือ พีซีเอ้าเล็ด แต่พอคุยกับพนักงานเขาก็เลยบอกว่าสินค้ามีอยู่ 1 ตัวแล้วที่สำคัญเขาพูดกันเบาๆว่าเป็นสินค้ามีตำหนิ มันคือของที่อยู่ในร้าน BigIT (รู้ได้เดี๋ยวมีคำตอบให้เมื่อเจอกับอีกร้านหนึ่ง) ผมก็เลยเดินออกมา และฝากบอกน้องคนขายด้วยว่าทำถูกแล้วที่แจ้งลูกค้า ผมก็เดินผ่านร้านBanana IT พอดี แค่คิดว่าจะผ่านเฉยๆลองถามดูปรากฎว่าขายราคาเท่ากันด้วย 30900 เอ่อว่ะราคามันเท่ากันเลยก็เลยถามน้องพนักงานขายเขาว่าชัวร์หรือเปล่าน้องไม่ใช่ตัวโชว์น่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า งานนี้โดนแล้วครับ น้องพนักงานขายก็บอกว่าพี่มาดูถูกร้านผมได้งัยครับร้านผมไม่เอาของตัวโชว์ให้ลูกค้าอยู่แล้ว สักพักหนึ่งเขาก็เรียกไปจ่ายเงินมัดจำ(ตรงนี้สำคัญมากครับไม่เห็นของห้ามจ่ายเงินเด็ดขาดไม่ว่าจะมัดจำหรือจ่ายหมด) ผมก็บอกว่าไม่จ่ายเอาของมาดูก่อนเลย ก็เลยเอาเงินให้น้องพนักงานขายดูเอ้านี่ 31000 ให้ดูเฉยๆน่ะเอาสินค้ามาให้ดูก่อนว่าไม่ใช่ตัวโชว์ ก็จ่ายเลย น้องพนักงานขายบอกว่าพี่รอสักครึ่งชั่วโมงน่ะครับเพราะต้องแตกไฟล์ก่อนWindows Vista มันแตกไฟล์นานมากผมก็เลยบอกว่าน้องครับไม่ต้องแตกไฟล์อะไรทั้งนั้นให้เอาเครื่องมาให้ดูก่อนว่ากล่องใหม่จริงๆ(ตรงนี้สังเกตุอย่างไรให้ดูตรงเทปปิดกล่องครับเพราะว่าแต่ละยี่ห้อเขาจะมีเทปที่โลโก้อยู่ในเทปเลยซื่งตรงนี้แหล่ะครับทำให้ร้านค้าเลวๆบางร้านไม่สามารถปิดบังเราได้ห้ามมีเทปกาวปิดสองรอบแต่ถ้าAcer อาจจะปิด2เทปก็ได้แต่ต้องเป็นเทปของAcer เท่านั้น) ผ่านไปประมาณ 15 นาทีครับน้องพนักงานขายคนนั้นก็ถือโน๊ตบุ๊ค HP TX2004 มาเราก็มองที่กล่องก่อนครับท้ายกล่องโดนเปิดเรียบร้อยแล้วเหมือนกันเราก็คุยกับน้องพนักงานขายว่านี่มันโดนเปิดแล้วนี่ครับ และแล้วสคิป ก็ตามมาว่าพี่ครับนี่เป็นกล่องจากสต๊อกนะครับไม่มีโดนแกะอะไรทั้งนั้นครับมันมาอย่างนี้พี่จะให้ผมทำอย่างไรที่สำคัญครับข้างกล่องมันมีสติ๊กเกอร์แปะว่า 143 เหมือนกล่องที่เราดูที่ร้าน Big IT เราก็เลยเล่นมุขเดิมไม่ขอแกะกล่องแต่บอกว่าถ้าสติ๊กเกอร์ด้านในโดนแกะน้องจะว่าอย่างไรครับพี่ไม่เอาน่ะ เขาก็ยืนยันว่าไม่เอาก็ไม่เป็นไรแต่จะเปิดให้ดูครับ ปรากฏว่าสติ๊กเกอร์ข้างในโดนตัดขาดเรียบร้อยแล้วครับ ก็เลยคุยกับเขาว่าไหนบอกว่าไม่ขาด น้องพนักงานขายก็งานเข้าสิครับตามสคิปอีกแล้วครับ พี่ครับมันมาจากสต๊อกจริงๆน่ะครับ ผมจะโกหกพี่ไปทำไมครับ ถ้าพี่อยากได้สินค้าที่มันไม่โดนแกะไม่มีหลอกครับทั้งห้างก็เป็นแบบนี้หมดมันไม่มีสินค้าตัวไหนร้อยเปอร์เซ็นหลอกครับ ระยำจริงๆกะย้อมแม้วกรู ก็เลยเดินออกไป(ลืมบอกมันว่าผมเคยทำงานเป็นพนักงานขายแล้วก็เคยช่วยทำงานสต๊อกด้วยและตามด้วยผู้ช่วยผู้จัดการร้านXXXเกี่ยวกับสินค้าไอทีถ้าผมไม่เคยทำงานด้านนี้มาก่อนผมคงเชื่อคำพูดของมันตั้งแต่ร้าน Big ITไปแล้วครับ) แล้วผมก็เดินกลับมาอีกร้านหนึ่งชื่อร้านว่า IT Dream ร้านนี้ขายที่ 31200 เราดูราคาแล้วก็เลยถามว่ากล่องใหม่หรือเปล่า ร้านนี้สุดยอดไปเลยครับน้องพนักงานขายเดินไปในสต๊อกแล้วก็ถือกล่องโน๊คบุ๊คมาให้ดู1 กล่องปรากฎว่าไม่มีรอยฉีกขาดของเทปปิดกล่องแม้แต่นิดเดียวครับ ผมก็เลยจ่ายเงินแล้วเปิดกล่องข้างในโน๊คบุ๊คดูครับ สติ๊กที่ปิดถุงพลาสติกเป็นสติ๊กเกอร์ยี่ห้อ HP ก็ไม่ได้ขาด โอเคเลยครับอย่างนี้ละครับเขาเรียกว่าใหม่แกะกล่องชัวร์ รอใบเสร็จเก็บของเดินออกจากร้าน สรุปแล้วเดินซื้อโน๊คบุ๊คตั้งแต่บ่ายโมงได้เครื่องเอาตอนสี่โมงเย็นเดินกันมันไปเลยครับ แค่อยากบอกวิธีดูกล่องให้กับเพื่อนๆ จะได้ไม่โดนย้อมแมวก่อน Commart และที่สำคัญแถวๆโซนนั้นเครื่องรีไฟแนนซ์เยอะน่ะครับจะซื้ออย่างไรให้ดูดีๆน่ะครับอาจเป็นเหมือนผมได้เสียอารมณ์นิดหน่อยแต่ก็สบายใจที่ได้ของใหม่จริงๆ

OverclockZone Member tiksna's Avatar

ผมก็เคยโดน แต่เป็นการ์ดจอ power color 3870 สมัยลดราคา ดูในร้านก็ไม่มีตำหนิ พอมาแกะที่ห้อง เอาโฟมที่รอง ซิงค์ระบายความร้อน ไหง มีรอย เคยโดนงัดซะงั้น ใช้ได้ ครึ่งเดือน พังเลย ดีที่เคลมได้ไม่งั้น มีปัญหาแน่
    ช่วยดันให้ครับ

OverclockZone Member

อ่านจนลายตา แต่ก็ขอบคุณครับที่เอามาบอกเล่า

OverclockZone Member Rubbish's Avatar
    Bangkok , Trang

ว่าแต่ว่าที่ พันทิพย์ประตูน้ำ หรือเปล่าท่านเจ้าของกระทู้

ผมว่าจะไปซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ ว่าผมจะไป Big It ที่ฟอจูน ดูแล้วมีอารัยดีๆกว่าเยอะ

ปล.ผมเดินทั้ง 2 ที่แล้วนั้นแหละครับ

OverclockZone Member wt25044's Avatar
    09.00- 16.00 BTS อารีย์ , ส.- อา 09.00- 17.00 BTS อ่อนนุช

ก็จริงอย่างที่เขาว่า อะ ของทุกอย่างไม่มี อะไร 100%
    ต่อให้เป็นมือ 1 ก่อนเราจะใช้มันก็มีคนใช้มาก่อนเราแล้ว
    ก็พนักงานทดสอบของ ของบริษัท ไงครับ หุหุ

สรุปจะซื้อของ ของพวกไอที มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอก ของที่คุณว่าแน่ มือ1ก็เถอะดีไม่ดี ของที่เป้นมือ2หรือ 3 4 5 มันยังจะใช้นานกว่ามือ 1 แกะกล่องเสียอีก ซื้อของพวกนี้อยู่ที่ดวงครับ คิดจะพังก็พังคิดจะอยู่แมร่งก็อยู่โคตรนาน

OverclockZone Member RIPv2's Avatar
    หลุมหลบภัยที่เดียวกับซัดดำ ฮุตเซ็น

เป็นบทความที่ดีครับ.....เห็นภาพเลย.....สยอง

ขอประจานหน่อยครับ Big IT , PC OUTLET, Banana IT, ระวังให้ดีชื่อนี้ ชอบขายเครื่องย้อมแมวครับ

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมได้ไปเดินซื้อโน๊ตบุ๊คที่ ฟอร์จูน สนใจ HP TX2004 ครับ ผมได้เดินวนดูหลายๆร้านแล้วสอบถามราคาทุกๆร้านขาย 31500ประมาณนี้ แต่ร้านที่ขายนี้ 30900 ผมก็สะดุดใจเพราะถูกว่าตั้ง 600 ผมก็ตกลงใจซื้อที่ร้าน Big IT

และแล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดก็เริ่มเกิดขึ้น ผมขอเช็คสินค้าแล้วปรากฏว่ากล่องสินค้าโดนเปิดที่ท้ายกล่อง นี่คือประเด็น พอผมทักท้วงว่านี่เป็นกล่องตัวโชว์พนักงานขายก็ยังยืนยันกับผมอีกว่ามัน "ไม่ใช่" ตัวโชว์ และบอกว่ากล่องออกมาจากสต๊อกเป็นแบบนี้
    ผมก็เลยบอกว่าถ้านายชัวร์ว่าไม่ใช่ตัวโชว์ถ้าแกะออกมาแล้วสติ๊กเกอร์ด้านใน ต้องไม่ขาด และแล้วก็ปรากฏว่าสติ๊กเกอร์มีรอยคัตเตอร์ตัดขาดเรียบร้อยแล้ว (พนักงานก็พูดไม่ออก)และน้องที่นั่งอยู่ตรงหน้าคอมก็บอกว่านี่มันเครื่องมา จากคอมเวิร์ดเป็นเครื่องโชว์เซ็งเลยงานนี้

แต่ผมแค่สงสัยว่าตัวโชว์ก็บอกว่าตัวโชว์ขายราคาตัวโชว์ผมจะไม่โกรธเลยแต่นี้ ดันมาบอกว่าตัวใหม่แกะกล่อง เรื่องยังไม่จบครับ

ผมก็เลย(เดินไปอีกร้านหนึ่งที่ราคาเท่ากันคือ พีซีเอ้าเล็ด แต่พอคุยกับพนักงานเขาก็เลยบอกว่าสินค้ามีอยู่ 1 ตัวแล้วที่สำคัญเขาพูดกันเบาๆว่าเป็นสินค้ามีตำหนิ มันคือของที่อยู่ในร้าน BigIT (รู้ได้เดี๋ยวมีคำตอบให้เมื่อเจอกับอีกร้านหนึ่ง)

ผมก็เลยเดินออกมา และฝากบอกน้องคนขายด้วยว่าทำถูกแล้วที่แจ้งลูกค้า ผมก็เดินผ่านร้านBanana IT พอดี แค่คิดว่าจะผ่านเฉยๆลองถามดูปรากฎว่าขายราคาเท่ากันด้วย 30900 เอ่อว่ะราคามันเท่ากันเลยก็เลยถามน้องพนักงานขายเขาว่าชัวร์หรือเปล่าน้อง ไม่ใช่ตัวโชว์น่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า งานนี้โดนแล้วครับ น้องพนักงานขายก็บอกว่าพี่มาดูถูกร้านผมได้งัยครับร้านผมไม่เอาของตัวโชว์ ให้ลูกค้าอยู่แล้ว

สักพักหนึ่งเขาก็เรียกไปจ่ายเงินมัดจำ(ตรงนี้สำคัญมากครับไม่เห็นของห้าม จ่ายเงินเด็ดขาดไม่ว่าจะมัดจำหรือจ่ายหมด) ผมก็บอกว่าไม่จ่ายเอาของมาดูก่อนเลย ก็เลยเอาเงินให้น้องพนักงานขายดูเอ้านี่ 31000 ให้ดูเฉยๆน่ะเอาสินค้ามาให้ดูก่อนว่าไม่ใช่ตัวโชว์ ก็จ่ายเลย

น้องพนักงานขายบอกว่าพี่รอสักครึ่งชั่วโมงน่ะครับเพราะต้องแตกไฟล์ก่อน Windows Vista มันแตกไฟล์นานมากผมก็เลยบอกว่าน้องครับไม่ต้องแตกไฟล์อะไรทั้งนั้นให้เอา เครื่องมาให้ดูก่อนว่ากล่องใหม่จริงๆ(ตรงนี้สังเกตุอย่างไรให้ดูตรงเทปปิด กล่องครับเพราะว่าแต่ละยี่ห้อเขาจะมีเทปที่โลโก้อยู่ในเทปเลยซื่งตรงนี้แหละครับทำให้ร้านค้าเลวๆบางร้านไม่สามารถปิดบังเราได้ห้ามมีเทปกาวปิดสองรอบ แต่ถ้าAcer อาจจะปิด2เทปก็ได้แต่ต้องเป็นเทปของAcer เท่านั้น)

ผ่านไปประมาณ 15 นาทีครับน้องพนักงานขายคนนั้นก็ถือโน๊ตบุ๊ค HP TX2004 มาเราก็มองที่กล่องก่อนครับท้ายกล่องโดนเปิดเรียบร้อยแล้วเหมือนกันเราก็คุย กับน้องพนักงานขายว่านี่มันโดนเปิดแล้วนี่ครับ และแล้วสคิป ก็ตามมาว่าพี่ครับนี่เป็นกล่องจากสต๊อกนะครับไม่มีโดนแกะอะไรทั้งนั้นครับ มันมาอย่างนี้พี่จะให้ผมทำอย่างไรที่สำคัญครับข้างกล่องมันมีสติ๊กเกอร์แปะ ว่า 143 เหมือนกล่องที่เราดูที่ร้าน Big IT เราก็เลยเล่นมุขเดิมไม่ขอแกะกล่องแต่บอกว่าถ้าสติ๊กเกอร์ด้านในโดนแกะน้องจะ ว่าอย่างไรครับพี่ไม่เอาน่ะ เขาก็ยืนยันว่าไม่เอาก็ไม่เป็นไรแต่จะเปิดให้ดูครับ ปรากฏว่าสติ๊กเกอร์ข้างในโดนตัดขาดเรียบร้อยแล้วครับ ก็เลยคุยกับเขาว่าไหนบอกว่าไม่ขาด น้องพนักงานขายก็งานเข้าสิครับตามสคิปอีกแล้วครับ พี่ครับมันมาจากสต๊อกจริงๆน่ะครับ ผมจะโกหกพี่ไปทำไมครับ ถ้าพี่อยากได้สินค้าที่มันไม่โดนแกะไม่มีหลอกครับทั้งห้างก็เป็นแบบนี้หมด มันไม่มีสินค้าตัวไหนร้อยเปอร์เซ็นหลอกครับ ระยำจริงๆกะย้อมแม้วกรู

ก็เลยเดินออกไป(ลืมบอกมันว่าผมเคยทำงานเป็นพนักงานขายแล้วก็เคยช่วยทำงาน สต๊อกด้วยและตามด้วยผู้ช่วยผู้จัดการร้านXXXเกี่ยวกับสินค้าไอทีถ้าผมไม่เคย ทำงานด้านนี้มาก่อนผมคงเชื่อคำพูดของมันตั้งแต่ร้าน Big ITไปแล้วครับ) แล้วผมก็เดินกลับมาอีกร้านหนึ่งชื่อร้านว่า IT Dream ร้านนี้ขายที่ 31200 เราดูราคาแล้วก็เลยถามว่ากล่องใหม่หรือเปล่า ร้านนี้สุดยอดไปเลยครับน้องพนักงานขายเดินไปในสต๊อกแล้วก็ถือกล่องโน๊คบุ๊ค มาให้ดู1 กล่องปรากฎว่าไม่มีรอยฉีกขาดของเทปปิดกล่องแม้แต่นิดเดียวครับ ผมก็เลยจ่ายเงินแล้วเปิดกล่องข้างในโน๊คบุ๊คดูครับ สติ๊กที่ปิดถุงพลาสติกเป็นสติ๊กเกอร์ยี่ห้อ HP ก็ไม่ได้ขาด โอเคเลยครับอย่างนี้ละครับเขาเรียกว่าใหม่แกะกล่องชัวร์ รอใบเสร็จเก็บของเดินออกจากร้าน

สรุปแล้วเดินซื้อโน๊คบุ๊คตั้งแต่บ่ายโมงได้เครื่องเอาตอนสี่โมงเย็นเดินกัน มันไปเลยครับ แค่อยากบอกวิธีดูกล่องให้กับเพื่อนๆ จะได้ไม่โดนย้อมแมวก่อน Commart และที่สำคัญแถวๆโซนนั้นเครื่องรีไฟแนนซ์เยอะน่ะครับจะซื้ออย่างไรให้ดูดีๆ น่ะครับอาจเป็นเหมือนผมได้เสียอารมณ์นิดหน่อยแต่ก็สบายใจที่ได้ของใหม่จริงๆ

เอามาเว้นวรรค ทำเน้นข้อความให้ ของเก่าอ่านยากโครตๆ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ใหม่แกะกล่อง แบบนี้เอง อิอิ

Bookmarks

Bookmarks