overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากจะสอบถามเรื่องเสียงอ่ะครับ ที่ได้จาก HDPC

OverclockZone Member lordwalker's Avatar

Default อยากจะสอบถามเรื่องเสียงอ่ะครับ ที่ได้จาก HDPC

อยากจะสอบถามเรื่องเสียงอ่ะครับ

1. หากผมประกอบเครื่อง HDPC เสียงที่ได้จากเครื่องจะเป็นแบบไหนครับ BluRay / DTS
    (อันนี้เกี่ยวกับประเภท File ด้วยรึเปล่า ครับ)

2. หากผมมีเครื่องเสียงที่สามารถขับ BluRay ได้นั้น เสียงที่ได้ระหว่าง BluRay กับ DTS นั้นต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
    (หรือว่าฟังแล้วแยกไม่ออกเลยเหมือกันเลย)

3. หากผมต้องการเสียงที่เป็น BluRay เลยนี่ต้องไปใช้เครื่องเล่นอย่างเดียวใช่ไหมครับ
    (ที่ขายตามห้างเครื่องละเกือบ 20,000 บาท)

ขอความกระจ่างตรงนี้หน่อยนะครับไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มากครับ
    ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member demonine's Avatar

เสียง bluray ไม่มี มีแค่ Dolby True HD กับ DTS - HD

ขอเรียกว่าเสียง HD แล้วกัน

1. หากผมประกอบเครื่อง HDPC เสียงที่ได้จากเครื่องจะเป็นแบบไหนครับ BluRay / DTS
    (อันนี้เกี่ยวกับประเภท File ด้วยรึเปล่า ครับ)

- file มาไง ก็ออกไปอย่างนั้น

2. หากผมมีเครื่องเสียงที่สามารถขับ BluRay ได้นั้น เสียงที่ได้ระหว่าง BluRay กับ DTS นั้นต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
    (หรือว่าฟังแล้วแยกไม่ออกเลยเหมือกันเลย)

- เสียง HD ที่ได้จาก bluray ต่างกับ DTS พอสมควร ต้องลองไปฟังเองเลยครับ

3. หากผมต้องการเสียงที่เป็น BluRay เลยนี่ต้องไปใช้เครื่องเล่นอย่างเดียวใช่ไหมครับ
    (ที่ขายตามห้างเครื่องละเกือบ 20,000 บาท)

- ราคานี้ได้เฉพาะเครื่องเล่น ลำโพงกับแอมยังไม่ได้

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

ทำความเข้าใจคำว่า Blu-Ray ก่อนนะ ว่ามันเป็นชนิด Disc

"The format was developed to enable recording, rewriting and playback of high-definition video (HD), as well as storing large amounts of data"

จาก quote นี้จะแสดงให้เห็นว่าเขาผลิตมาให้เก็บไฟล์หนัง High-Definition(HD) และสามารถจุไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ได้
    อยากอ่านเพิ่มเติมสำหรับ Blu-Ray ลองอ่าน http://www.blu-ray.com/info/

ส่วน DTS เป็นระบบเสียงชื่อเต็มคือ Digital Theater System(s) หาข้อมูลเพิ่มเติมใน Google หรือในคอมเมนต์ของท่านเรือรบก็ได้(รู้สึกจะตอบไว้เยอะแล้ว...ขออนุญาตอ้างอิงหน่อยนะครับ)

ถ้าอยากเล่นหนัง HD เดี๋ยวนี้นิยมจะประกอบ HTPC(Home Theater PC) ขึ้นมาเพื่อเล่นไฟล์จำพวกนี้(และไฟล์มีเดียร์อื่นๆ)จากฮาร์ดดิสก์โดยตรง เนื่องจาก Blu-Ray Device นั้นราคายังสูง(ยิ่งกว่านั้นคือราคาแผ่นBlu-Ray Disc ที่ยังสูงอยู่) หรือที่ผมเห็นบา่งคนนิยมเล่นกันส่วนใหญ่ก็ PS3 เล่นเกมได้ และอ่านแผ่น Blu-Ray Disc ได้ด้วย

OverclockZone Member suek's Avatar

ขอตอบด้วย

็HTPC จะใช้อะไรก็ได้ ขึ้นอยู่กับ source file ครับ
    DVD ก็ได้ที่ DTS สูงสุด
    แต่ถ้า BD หรือพวก rip ทั้งหลาย ก็จะได้พวกเสียง trueHD เข้ามาด้วย

bluray ไม่ใช่รถ นะ

ลองคิดเทียบประมาณระหว่างเสียง mp3 กับ lossless ละกันครับ

เสียงที่ได้จาก source file ที่แตกต่างกัน ย่อมให้เสียงที่แตกต่างกัน
    เสียงที่ละเอียดกว่า ก็ต้องขนาดก็ต้องใหญ่กว่าตามไปด้วย
    ทั้งนี้ ขึ้นอยู่อยู่กับ อุปกรณ์อื่นๆด้วย
    เช่นถ้าใช้ ลำโพง 5.1 990 บาท คงไม่ช่วยให้ เสียงที่ดีขึ้นแตกต่างกัน

เหมือนข้อ 2 แต่ใช้ HTPC จะ flexible มากกว่า แต่เปิดช้ากว่าเครื่อง BD อยู่พอสมควร เพราะต้องรอ boot แต่ที่แน่ๆ ก็ใช้ SW (หรืออาจจะมี HW) decode เสียง HD ออกมาได้แน่ๆ ไม่ต้องไปเสียเงินเพิ่มกับ AVR ที่รองรับ เสียง HD อีกหลายหมื่น

PS. เรื่อง HD เนี่ย ไม่ใช่แค่เสียงนะครับ ต้องดูที่ภาพประกอบกันไปด้วย

OverclockZone Member leahlover's Avatar

จขกท ต้องทำความเข้าใจใหม่แล้วครับ ดูแล้วยังไม่เข้าใจอะไรหลายอย่างเลยครับ ^^

OverclockZone Member

งงคำถามคับ

Bookmarks

Bookmarks