Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Card ราคาเป็นหมื่นๆ มันมีอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound Card ราคาเป็นหมื่นๆ มันมีอะไรดีครับ

ตามหัวข้อเลยครับ
    เห็นราคาแล้วเอ๊ะมันมีอะไรดีเป็น VGA Card ราคาเป็นหมื่นๆ
    ก็ว่าไปอย่างครับ อันนั้นเห็นข้อแตกต่างเลยว่าต่างยังไงกับ VGA ถูกๆ

แต่ Sound Card นี่ราคาเป็นหมื่นๆเวลาเปิดเพลงนี่มันจะยังไงหรอครับ
    เสียงแยกซ้ายขวาชัดเจนแค่นี้อะป่าว

แค่ซื้อลำโพงดีๆซักตัวก็น่าจะพอแล้ว ในความคิดของผมนะครับ

อันนี้ไม่ลองเองไม่รู้คับ^^
    ต่างไหมก้อต่างคับเพราะว่า มิติ ทิศทางลูกกระสุนชัดเจนไม่มั่ว
    ลองเองเหอะๆ

Comment

กำลังขับเยอะ , ให้รายละเอียดดี , noice รบกวนต่ำ , ถอดรหัสใด้หลากหลาย , เอาไปโม้เพื่อนใด้

ฯลฯ รวมเป็นคำเดียว

เสียงดี ...

แต่ละคนความชอบไม่เหมือนกันครับ

- บางคนเฟรมเรตต่ำๆ เป็นอะไรที่เซ็งใด้ใจ ส่วนซาวออนบอร์ด ลำโพง 500 ก็พอใจ ฟังใด้

- แต่บางคนชอบดื่มด่ำกับการฟังเพลง เฟรมเรตต่ำๆ ไม่เป็นไร ไม่เน้นเล่นเกมส์

- บางคนซาวออนบอร์ด การ์ดจอแก่ๆ แต่ถ้าในเคสไม่มีแสงสี มันช่างน่าขัดใจอะไรเยี่ยงนี้

เยอะแยะ มีเรื่องให้เสียเงินกันไปคนละแบบ

ถ้าลำโพงดีๆ ลองหาเพลง 128k กับ CD ต้นฉบับมาเปิดดูครับ จะเห็นความแตกต่าง

ผมเลือกเล่นทางเสียงมากกว่าภาพนะ อย่างน้อยลำโพงมันก็ไม่ใด้ออกมาเดือนละ 3-4 รุ่นเหมือน VGA

Comment

128k กับ CD
        อันนี้เคยฟังกับเครื่องเสียงในรถครับ ลำโพงรอบตัวฟังทีเป็นอันกระจ่าง

ผมใช้ลำโพงราคาพันหน่อยๆ ก็ไม่ได้คิดอะไรครับ ฟังเพลงเล่นเกมส์
        Sound Card ก็ไม่มี เลยอยากจะลองมองๆดู ไปเสริทดู เอ๊ะ ราคาเป็นหมื่นก็มี
        เลยอยากรู้เค้าใช้ทำไรกัน

Comment

ถ้าจะให้ดี ภาพ&เสียง ต้องไปด้วยกัน ผมชอบฟังเพลงมากกว่าดูหนังเล่นเกมส์

Comment

อยากผมที่แรกออนบอร์ดกะcretiveรุ่น2.1ที่1000
            ต่อมาเปลี่ยนเปง Microlab X1300 5.1 2500กะออนบอร์ดแล้วเสียงมันมั่ว
            เลยเปลี่ยนการ์ดเสียงX-fi Audio 2900T^Tน่าเอารุ่นอื่น แต่ก้อดีขึ้นไม่รู้เท่าไร
            หลังจากนั้นไปถอยหูฟังมาอีกอันkoss portapro 2090เพราะพี่บ่นว่าเปิดเสียงดัง - -"
            ใช้ไปซัก6เดือน เบื่อ+อยากฟังเพลงเลยไปหาCrative T20 มาอีกหมดไปอีก1800 จินันฟังเพลงรายละเอียดดีเลยล่ะเบสก้อเกินตัวแต่ก้อน้อยไป
            ตอนนี้เลยใช้Altec VS2521 2490 เบสเยอะเกินอีก ดูหนังนะถึงจะ2.1แต่เบสมามากๆๆมันส์ดีเว้นทิศทางเท่านัน้แหละ
            กำลังจะหา Edifer 3200งั้นก้อ3300 มาประจำการณ์แทนเพราะอันนั้นลงตัวกับที่ชอบสุด แต่หนังก้องั้นแต่เพลงสุดตรีนเรื่องใสๆ

Comment

ใครหูเทพ หูทอง ก็ซวยไป ฟังออกก็เสียตังเยอะ ใครซื้อตัวเป็นหมื่นมาฟังไม่ออก ไม่มีประโยชน์

Sound Card ราคาเป็นหมื่น เอาไว้สำหรับพวกหูทอง

Comment

128k กับ CD ถ้าเป็น ออนบร์อดเก่าๆ ลำโพง 500 อาจฟังไม่ออก หรือมันคลุมเคลือจนฟังไม่ออกก็ไม่รู้

ส่วนตัว noice รบกวนต่ำ (audigy 2 valu กับ x-fi musicเห็นชัดปรับแหลมขึ้นจะได้ยินเสียง)
                ให้รายละเอียดดี แยกแยะได้มาก ลองดูพวกมินิคอมโป(บางยี้ห้อนะ) ที่ขายฝังเผินๆ เหมือนเสียงดี แต่ มันคลุมเคลือ
                Last edited by suebsss; 23 Apr 2009, 19:43:10.

Comment

Originally posted by cynical View Post
                  ใครหูเทพ หูทอง ก็ซวยไป ฟังออกก็เสียตังเยอะ ใครซื้อตัวเป็นหมื่นมาฟังไม่ออก ไม่มีประโยชน์

Sound Card ราคาเป็นหมื่น เอาไว้สำหรับพวกหูทอง
                  สรุปความหมายของพวก การ์ดเสียงดีๆ ลำโพงดีๆ หูฟังดีๆ

มันก็ประมาณนี้แหล่ะ ฟังออกเยอะ เสียตังเยอะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    กำลังขับเยอะ , ให้รายละเอียดดี , noice รบกวนต่ำ , ถอดรหัสใด้หลากหลาย , เอาไปโม้เพื่อนใด้

ฯลฯ รวมเป็นคำเดียว

เสียงดี ...

แต่ละคนความชอบไม่เหมือนกันครับ

- บางคนเฟรมเรตต่ำๆ เป็นอะไรที่เซ็งใด้ใจ ส่วนซาวออนบอร์ด ลำโพง 500 ก็พอใจ ฟังใด้

- แต่บางคนชอบดื่มด่ำกับการฟังเพลง เฟรมเรตต่ำๆ ไม่เป็นไร ไม่เน้นเล่นเกมส์

- บางคนซาวออนบอร์ด การ์ดจอแก่ๆ แต่ถ้าในเคสไม่มีแสงสี มันช่างน่าขัดใจอะไรเยี่ยงนี้

เยอะแยะ มีเรื่องให้เสียเงินกันไปคนละแบบ

ถ้าลำโพงดีๆ ลองหาเพลง 128k กับ CD ต้นฉบับมาเปิดดูครับ จะเห็นความแตกต่าง

ผมเลือกเล่นทางเสียงมากกว่าภาพนะ อย่างน้อยลำโพงมันก็ไม่ใด้ออกมาเดือนละ 3-4 รุ่นเหมือน VGA
                    อันนี้คือปรัชญาของคนครับ

Originally posted by cynical View Post

อันนี้โดนครับ

Comment

วัสดุอุปกรณ์ ส่วนใหญ่ จะเกรดดีหน่อย ส่วนชิพ DAC จะเป็นพวกรุ่น top รองtop
                      ๆลๆ

Comment

หูดีก็พาเสียตังเนอะ
                        คนที่เคยใช้แต่ลำโพงคอมธรรมดาคู่ละ 200
                        มาฟังเพลงบ้านผมก็บอกโห เสียงดีจัง เจ๋งเลย

แต่คนที่มันฟังราคาเป็น 5000 - 6000 มา บอกน่าจะซื้อลำโพงรุ่นนู้นรุ่นนี้มารองดูนะ
                        ที่ใช้อยู่เสียงไม่ค่อยดีเลย รายละเอียดเสียงไม่แน้น ผมใช้ Creative M2600

5555+ นี่แหละมนุษย์เรา
                        Last edited by champdekwen; 23 Apr 2009, 22:50:29.

Comment

เข้ามาดูแล้วเหมือนโดนด่้ายังไงไม่รู้.... ^^

Comment

ค่อย ๆ พัฒนาทักษะการฟังครับ
                            เมื่อถึงจุดที่เราอยากเพิ่มความสามารถของ System ก็ต้องก้าวขึ้น (เสียเงิน)
                            บางเรื่องที่ตัวเราฟังไม่ออก ก็ไม่จำเป็นต้องตามช้างครับ (ระดับความสุขความพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากัน)

Sound Card ผมไม่มีโอกาสลองฟังมาก
                            แต่แสดงความเห็น DAC ได้บ้าง
                            เสียงดิ้นขึ้นดิ้นลง ของกีตาร์ หรือเสียงไม้กลองที่ฟาดโพละลงไป
                            มันเหมือนของจริงกว่ากันเยอะครับ

Comment

ความเชื่อของผม
                              ถ้าจะฟังเพลง แบบต้องการคุณภาพเสียง
                              ซาวด์การ์ดไม่เกิน 5พันบาท ก็เพียงพอแล้ว
                              ไปเน้นที่ลำโพง หาให้ดีที่สุดเท่าที่จะสู้ไหว จะดีกว่า
                              หรือจะเป็นหูฟัง ก็ตามใจ
                              ส่วนหาD/Aคอนเวอร์เตอร์ หรือปรับปรุงเพิ่มเติม สายลำโพง สายสัญญาณ ผมขอไม่ออกความเห็น
                              เพราะเป็นรสนิยม ความชอบ ความสมัครใจของแต่ละคน

สิ่งที่สำคัญกว่าอุปกรณ์ ก็คือไฟล์เพลง
                              ไฟล์คุณภาพสูง น่าฟังกว่า ไฟล์ เอ็มพีสามที่บีบมาจนเหลือนิดเดีียว
                              แต่ความชอบสำคัญกว่า
                              ตัวผมเอง
                              ตอนโดนบังคับให้ฟังเพลงประกวด AF ไฟล์ต้นฉบับ 24บิต ผมก็ไม่แฮ็ปปี้
                              แตได้ฟังเอ็มพี3 เพลงที่ชอบ ผมก็อารมณ์ดีได้
                              แน่นอนครับ ถ้าเพลงที่ชอบ มีคุณภาพดีๆ ผมก็ว่ายิ่งดีไปใหญ่

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงกันทุกคนครับ

-----
                              ผมเองใช้ซาวด์การ์ดตัวเป็นหมื่น อย่างที่จขกท. ว่าแหละครับ
                              แต่ผมใช้ทำงานหน่ะ
                              คุณภาพเสียงดีกว่ามั้ย แน่นอนครับดีกว่า
                              แต่พอมันเป็นงาน ความสุขมันลดลง (ไม่ใช่ไม่มีความสุขนะครับ)
                              ผมซื้อของแพงมา เพื่อเอามันมาหาเงินให้มากกว่าค่าตัวมัน
                              เทียบกันไม่ได้กับ เพื่อนๆ
                              ซื้อมันมาฟังแล้วก็มีความสุขกับเสียงเพลงหรอกครับ
                              น่าอิจฉา...

Comment

Working...
                              X