Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะแลนคอม2เครื่องให้เร็วๆนี่ใช้สายแบบไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะแลนคอม2เครื่องให้เร็วๆนี่ใช้สายแบบไหนดีครับ

เห็นว่ามีสายที่รับความเร็วได้หลายขนาดอะครับ เลยอยากรู้ว่าจะซื้อสายไหนที่เร็วๆหน่อยอะครับ เพราะซ์อสายแบบปกติมา100กว่าบาทมันส่งข้อมุล1กิกรอเกือบ1ชม.เลยทีเดียว

*ขอราคาสายด้วยนะครับ

สายเมตรละ 15 บาทนี่หละครับเร็วแล้ว แต่ที่ว่า 1g เกือบ ชม. อาจเป็นที่ปัจจัยอย่างอื่นเช่น ความเร็วของพอร์ทชื่อมต่อหรือไม่ก็เป็นที่คุณภาพของตัว switch เอง

Comment

ผมใช้ สาย AMP ก้เร็วดีนะครับ 4Gb ประมาณ เกือบ ช.ม.

Comment

คือผมก็เสียบปกติเลยนะครับ คอมก็ติดกัน เล่นในห้องแอร์ สายใหม่ด้วย เล่นเน็ตเร็วปกติครับ แต่โอนข้อมูลแทบหลับ

ปล.สายที่ท่านว่า สายAMP นี่หาซื้อที่ไหนหน้าตาเป็นยังไงครับ ไม่รู้จักอะ

Comment

ผมใช้สายเมตรล่ะ10บาทน่ะครับ รับส่งข้อมูลก็ปกติดีนะครับ หรือผมเป็นคนใจเย็นหว่า

Comment

on-board Gb LAN ไหมล่ะครับ?
            ปรกติ สาย Cat5e ต่อกับ 100 Mbps on-board ก็ได้ประมาณ 9-10 MB/s
            ถ้าไฟล์ขนาด 4.36 GB ก็จะใช้เวลาประมาณ 7-8 นาที

ถ้าของเพื่อนผม Gb LAN on-board ต่อผ่าน Gb hub ก็วิ่งอยู่ 60 MB/s(ไปอั้นที่ HDD เพราะ HDD เก่าแล้ว เลยไ่ม่เร็วเท่าไหร่)
            ถ้าไฟล์ขนาด 4.36 GB ก็จะใช้เวลาประมาณ 1 นาทีครึ่ง

Gb LAN ถ้า HDD ใหม่ๆ ก็อาจจะได้ถึง 90-100 MB/s
            Last edited by Snake; 24 Apr 2009, 01:10:58.

Comment

สาเหตุไม่น่าจะเป็นที่สายแลนมั้งจ๊ะ ลองดูพวก Switch หรือ Router Modem ที่เราต่ออยู่ว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า

Comment

ลอง โปรแกรมนี่ดูนะครับ fast copy http://www.softpedia.com/get/System/...FastCopy.shtml

Comment

คือเครื่องรับคือ pc ส่วนเครื่องส่งข้อมูลคือโน๊ตบุกครับ

สายแลนเสียบที่โน๊ตบุกแล้วโยงไปที่โมเด็มadsl มันมีช่องแลนอยู่1ช่องพอดีอะครับ ทำแบบนี้ถูกมั้ยครับ หรือให้เป็นไปเยบที่แลนออนบอดของpcแทนที่โมเด็มครับเพราะมันส่งเน็ตให้โน๊ตด้วยเลยต้องเสียอะ

Comment

ถ้าจะส่งข้อมูล แนะนำใช้ สาย cross หรือ ซื้อ swith hub ซัก 5 ช่องมาใช้ดีกว่าครับ

Comment

Fast ไม่ค่อยช่วยนะถ้าไม่ได้ด๊อบไฟล์

จาก HDD เดียวกัน

Comment

ผมก็ใช้สาย cross อยู่อะเนี้ย

Comment

มันเกี่ยวนิดนึง อยู่ที่ว่า ไฟล์นั้น 4 gb ข้างในนั้นมีกี่ ไฟล์ ถ้าเป็นไล์เดี่ยวจะส่งเร็วกว่าไฟล์เยอะ ๆ นิดนึง
                          เช่นก๊อบ รูป 10 รูป กับอัด ซิบ 10 รูป อัดซิบเร็วกว่า

Comment

Originally posted by Snake View Post
                            on-board Gb LAN ไหมล่ะครับ?
                            ปรกติ สาย Cat5e ต่อกับ 100 Mbps on-board ก็ได้ประมาณ 9-10 MB/s
                            ถ้าไฟล์ขนาด 4.36 GB ก็จะใช้เวลาประมาณ 7-8 นาที

ถ้าของเพื่อนผม Gb LAN on-board ต่อผ่าน Gb hub ก็วิ่งอยู่ 60 MB/s(ไปอั้นที่ HDD เพราะ HDD เก่าแล้ว เลยไ่ม่เร็วเท่าไหร่)
                            ถ้าไฟล์ขนาด 4.36 GB ก็จะใช้เวลาประมาณ 1 นาทีครึ่ง

Gb LAN ถ้า HDD ใหม่ๆ ก็อาจจะได้ถึง 90-100 MB/s
                            นี่เลยตัวจริง ของจริงต้องประมาณนี้ครับ
                            ผมก็ได้ประมาณนี้

ตะก่อนเล่นเน็ท สายโทร > เร้าเต้อ > ฮับ > ยิงสายแลน 2 สาย > 2 เครื่อง

แล้วทีนี้ ส่งข้อมูลผ่านทาง msn ออน เครื่องละเมล์
                            ก็ส่งข้อมูลได้ประมาณ อย่างที่บอกอ่าครับ แต่มันจะติดบ้างไม่ติดบ้าง
                            ถ้าไม่ติด ก็ cancel ถ้าติดก็แป๊ปๆ อ่าครับ

อิ อิ

Comment

Working...
                            X