Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยลาก EP35-DS3R + E8200 หน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยลาก EP35-DS3R + E8200 หน่อยค่ะ

พอดีซื้อเครื่องมานานละอยากลอง overclock ดู เพราะได้ ซิงค์ตัวใหม่ พอดีจะซื้อมาแก้เรื่องพัดลมดัง แต่แล้วก็ไม่ได้ช่วยเท่าไรเลย ก็เลยอยากลองใช้ overclock ซะเลย
    spec ตามนี้เลยค่าาา

EP35-DS3R
    E8200
    แรม คิงตันบ้านๆ เหมือนกาน สองตัวรันแบบ dual channel
    ซิงค์ Core contact Freezer แต่ตอนเอามาประกอบเล่น ซิลิโคนซะไม่เป็นท่าเลย เพราะติดให้
    พัดลมเปล่า ออกข้างหลังไม่ได้ ต้องติดแบบ เป่าขึ้น T-T ติดทองแดงอะไรไม่รู้ของบอร์ดหน่ะค่ะ

** ตอนนี้ลองปรับ บัสขำๆ ไปที่ 333--> 375 อ่าค่ะ อย่างอื่นทำไม่เป็นเลย
    ิอยู่ห้องแอร์กลางคืน 41 C แต่ถ้ากลางวันไม่เปิดแอร์ เที่ยงๆ คง ~60 C

อยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่ม เดียวจะพยายามจัดหาให้ค่ะ

เป้าหมายคือ อยากดัน ไปแบบ stable stable อ่าคะ ไม่เอาแรงจัดๆ สุดขั้ว
    อยากถนอมเครื่องใช้นานๆด้วย อีก สาม - สี่ ปีคงเปลี่ยนเครื่องอีกอ่าค่ะ

แล้วถ้าทา ซิลิโคนไม่สวย ไม่ทั่วพอ จะมีผลมากเปล่าค่ะ ต้อง ทาใหม่ด้วยเปล่า
    Last edited by Psalmon; 23 Apr 2009, 22:27:04.

เพิ่มไฟเข้าไปครับ แล้วก็ทดแรมเป็น 1:1

Comment

ทดแรม ไปเรียบร้อยละค่ะ ไปปรับ bus cpu เปง 400 เท่ากับ แรมเลย
      แต่ไฟนี้ กลัว ไม่กล้าเพิ่ม ถ้าเพิ่ม ไฟแล้ว cpu จะแรงขึ้นจาก 3.2 ตอนนี้ที่ได้เปล่าค่ะ

Comment

Originally posted by Psalmon View Post
        ทดแรม ไปเรียบร้อยละค่ะ ไปปรับ bus cpu เปง 400 เท่ากับ แรมเลย
        แต่ไฟนี้ กลัว ไม่กล้าเพิ่ม ถ้าเพิ่ม ไฟแล้ว cpu จะแรงขึ้นจาก 3.2 ตอนนี้ที่ได้เปล่าค่ะ
        เพิ่มไฟแล้วก็เพิ่มบัสครับ ไฟอย่าให้เกิน 1.6 ดีที่สุด ไฟแรมเพิ่มเป็น 1.9 ด้วยนะครับ

Comment

เพิ่มไฟจะทำให้CPUไปได้ตามความเร็วที่สูงขึ้น(เหมือนคนทำงานหนักต้องกินข้าวมาก ไง)เพิ่มไฟได้เลย เเต่ไม่ควรเกิน1.5ถ้าเกินความร้อนก็จะเพิ่มขึ้นด้วย เเต่เห็นว่ามี ccf เเล้วใช่ปะ ก็หายห่วงไปเรื่องนึ่ง ที่เหลือรอท่านด้านล่างครับ

Comment

ลองปรับบัสขึ้นไปเรื่อยๆครับ ไฟยังไม่ต้องเพิ่มก็ได้ ถ้าปรับบัสขึ้นไม่ได้แล้วค่อยเพิ่มไฟ แล้วก็เทสความเสถียรด้วยนะครับ
            เอาแค่ Pi32M ผ่านก็ ok

Comment

นานๆจะมีสาวแรงซักทีนึง สู้ๆคับ

Comment

8x500 =4.0Ghz (ผมเคย EP35-DS3L ลากได้ 4.3 -4.4 แต่ร้อนชะมัด)

Comment

Originally posted by Psalmon View Post
                  พอดีซื้อเครื่องมานานละอยากลอง overclock ดู เพราะได้ ซิงค์ตัวใหม่ พอดีจะซื้อมาแก้เรื่องพัดลมดัง แต่แล้วก็ไม่ได้ช่วยเท่าไรเลย ก็เลยอยากลองใช้ overclock ซะเลย
                  spec ตามนี้เลยค่าาา

EP35-DS3R
                  E8200
                  แรม คิงตันบ้านๆ เหมือนกาน สองตัวรันแบบ dual channel
                  ซิงค์ Core contact Freezer แต่ตอนเอามาประกอบเล่น ซิลิโคนซะไม่เป็นท่าเลย เพราะติดให้
                  พัดลมเปล่า ออกข้างหลังไม่ได้ ต้องติดแบบ เป่าขึ้น T-T ติดทองแดงอะไรไม่รู้ของบอร์ดหน่ะค่ะ

** ตอนนี้ลองปรับ บัสขำๆ ไปที่ 333--> 375 อ่าค่ะ อย่างอื่นทำไม่เป็นเลย
                  ิอยู่ห้องแอร์กลางคืน 41 C แต่ถ้ากลางวันไม่เปิดแอร์ เที่ยงๆ คง ~60 C

อยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่ม เดียวจะพยายามจัดหาให้ค่ะ

เป้าหมายคือ อยากดัน ไปแบบ stable stable อ่าคะ ไม่เอาแรงจัดๆ สุดขั้ว
                  อยากถนอมเครื่องใช้นานๆด้วย อีก สาม - สี่ ปีคงเปลี่ยนเครื่องอีกอ่าค่ะ

แล้วถ้าทา ซิลิโคนไม่สวย ไม่ทั่วพอ จะมีผลมากเปล่าค่ะ ต้อง ทาใหม่ด้วยเปล่า
                  ทาซิลิโคนไม่สวยไม่เป็นไร(เหมือนทาลิปสติก) แต่ทาไม่ทั่วอาจจะดูไม่งาม(เหมือนทาลิปสติก)
                  จริงๆ แปะตรงกลางเป็นวงกลมแล้วเอาซิงค์ค่อยๆ วางช้าๆ มันจะกระจายไปทั่วๆ เองนะครับ

Comment

แง้ๆ เพิ่งใช้เน็ทได้วันนี้เอง สายจากตู้สายหลวมสัญญาณเลยไม่มีเมื่อวาน T-T

Comment

Originally posted by one View Post
                      ลองปรับบัสขึ้นไปเรื่อยๆครับ ไฟยังไม่ต้องเพิ่มก็ได้ ถ้าปรับบัสขึ้นไม่ได้แล้วค่อยเพิ่มไฟ แล้วก็เทสความเสถียรด้วยนะครับ
                      เอาแค่ Pi32M ผ่านก็ ok
                      Pi32M นี้คืออะไรหว่า สงสัยสงสัย

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                        นานๆจะมีสาวแรงซักทีนึง สู้ๆคับ
                        แต่ตอนนี้ลองๆ ได้แค่ทดแรม 1:1 ที่บัส 400 เอง ปรับเกินกว่านี้ ต้องเพิ่มไฟแหง่มๆ
                        เพราะลองเพิ่ม 420 นี้ ดูๆ หนังอยู่เครื่อง restart ไปเลย T-T ก่อนหน้านั้นแรงไปเล่นซะ 450 ไม่เพิ่มไฟ defrag เครื่องอยู่ restart อีกเหมือนกาน ตอนนี้ขอไป reset บอร์ดก่องละ
                        เพราะสงสัยว่ามันใช้ backup Bios ปรับอะไรไม่ได้เลย --> คือปรับแล้ว เครื่องก็เหมือนจะไม่สนใจที่ปรับไปอ่าค่ะ ใช้ defult ตลอด T-T

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                          8x500 =4.0Ghz (ผมเคย EP35-DS3L ลากได้ 4.3 -4.4 แต่ร้อนชะมัด)
                          ตั้ง 500 จำได้ไมค่ะ ปรับไฟไปเท่าไรหว่า แรมอีกของนู๋ เปง kington แบบธรรมดาเอง ปรับแล้ว แรมจะ เปงสีช็อคโกแล็คเปล่าหวาาา เมื่อวานลองเหมือนกาน ไฟแรม +.1 ปรับ cpu 3.6 (ยังไม่เพิ่มไฟ cpu เพราะกลัวมากก )

สรุป ไปว่า เข้า windows xp ยังไม่ได้ เจอหน้าบูตก็ไปซะละ ลองอีกที่ Bios บูต ยังไม่ทันเสร็จก็ค้าง

Comment

Originally posted by OCZ-Member View Post
                            ทาซิลิโคนไม่สวยไม่เป็นไร(เหมือนทาลิปสติก) แต่ทาไม่ทั่วอาจจะดูไม่งาม(เหมือนทาลิปสติก)
                            จริงๆ แปะตรงกลางเป็นวงกลมแล้วเอาซิงค์ค่อยๆ วางช้าๆ มันจะกระจายไปทั่วๆ เองนะครับ
                            พูดซะเห็นภาพเย้ยยย
                            แต่ก็คงจะทั่วละมั้งกระจายลงไปขอบๆ ด้วยเลย T-T พยายามเอาที่ตกลงไปขอบๆ อยู่นาน แต่ก็ออกนิดเดียวเอง
                            อีกอย่างคงงกระจายแบบบางๆ ด้วย เศร้าาา

Comment

เอาซัก 450*8 ทด 1:1 ไฟประมาณ 1.3-1.4 น่าจะ ok ครับ

Comment

Working...
                              X