overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: คอมมีเสียงดัง ตื๊ด ครั้งเดียวแต่ บ่อยมาก

borneo
    Guest

Default คอมมีเสียงดัง ตื๊ด ครั้งเดียวแต่ บ่อยมาก

คอมมีเสียงดัง ตื๊ด ครั้งเดียวแต่ บ่อยมาก แต่ยังใช้งานปกติได้อยู่ เกิดจากอะไรครับ การ์ดจอ หรือว่า เมนส์บอร์ดครับ คือแค่รำคาญเสียง แล้วกลัวมันะเกิดไฟซ๊อตเวลาใช้ไปนานๆ เมื่อก่อนไม่เป็นแต่เพิ่งเป็นครับ ปกติใช้แค่พิมพ์รายงาน กับต่อเน็ตครับ
    ใช้เมนส์บอร์ดยี่ห้อ Asus P4PE-X/TE
    ซีพียู P4 2.4 Ghz แรม 512*2
    การ์ดจอ Nvidia MX400 64 Mhz ครับ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ถ้าดังแค่ตอนเปิดนี้ ปกติครับแต่ถ้าใช้ๆอยู่แล้วดังนี้ก็งานเข้า~

borneo
    Guest

แล้วมันเข้ายังไงอะครับ
    เสียงดังมาจากเมนส์บอร์ดนะครับ ไม่ได้ดังจากลำโพงแล้วพอจะแก้ไขยังไงเหรอครับ นอกจากซื้อใหม่

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ก็ตามที่ท่านด้านบนบอกไปแล้วครับ
    เสียงที่ดังจากเมนบอร์ด ติ๊ด!! ครั้งเดียวตอนเปิดเครื่องครั้งแรกถือว่าปกติครับ

แล้วที่ท่านว่าดัง ติ๊ด ในที่นี้มันดังตอนไหนครับ ตอนเปิดเครื่องกำลังจะบู๊ท หรือ ดังตอนกำลังใช้งาน ( ดังตอนเล่นเนต พิมพ์งาน )

borneo
    Guest

ตอนบู๊ตมันก็ ปกติ ครับผม แต่มันจะเป้น ตอนเล่นเน็ต ครับ แต่ตอนพิมพ์งานไม่เป็นครับ
    มันจะดังเวลา เปลี่ยนหน้าหรือ เอาเมาส์เลื่อนหน้าจอครับ
    มันจะดัง ตี๊ด มั่ง ตื้น มั่ง สลับกันไปครับ

เกิดจากอะไรครับผม

OverclockZone Member bigchaija's Avatar

ถ้า ดังตอนเล่น เน็ต เวลาเปลี่ยนหน้า หรือ คลิ๊ก link ใหม่ใช่ไหมครับ(หมายถึง link ที่อยู่ ในเว็บที่เราดู อยู่แล้ว แล้วมี link ให้เราเข้าไปอีก)

ผมก็เคยเป้นนะ ส่วน มากจะเป้นกับ พวก windows ที่โม มา กกว่า ไม่รู้เค้ายัดไร ลงไปด้วย
    เวลา refresh ก็จะดัง ใช่ป่าวครับ

ถ้า ใช่ ก็ไม่ต้องกังวล หรอกครับ ผมลอง มาเยอะ ละพวกwindows โม มาอ่ะ พวก ที่ ธีม วิสต้า win7 งี้ อ่ะ ดัง เกือบ จะทุกตัว

ถ้า เป็น windows ที่ ไม่ได้โม อันนี้ก็ไม่รู้ เหมือนกันครับ เพราะผม ไม่ดัง

borneo
    Guest

Quote Originally Posted by bigchaija View Post
    ถ้า ดังตอนเล่น เน็ต เวลาเปลี่ยนหน้า หรือ คลิ๊ก link ใหม่ใช่ไหมครับ(หมายถึง link ที่อยู่ ในเว็บที่เราดู อยู่แล้ว แล้วมี link ให้เราเข้าไปอีก)

ผมก็เคยเป้นนะ ส่วน มากจะเป้นกับ พวก windows ที่โม มา กกว่า ไม่รู้เค้ายัดไร ลงไปด้วย
    เวลา refresh ก็จะดัง ใช่ป่าวครับ

ถ้า ใช่ ก็ไม่ต้องกังวล หรอกครับ ผมลอง มาเยอะ ละพวกwindows โม มาอ่ะ พวก ที่ ธีม วิสต้า win7 งี้ อ่ะ ดัง เกือบ จะทุกตัว

ถ้า เป็น windows ที่ ไม่ได้โม อันนี้ก็ไม่รู้ เหมือนกันครับ เพราะผม ไม่ดัง
    ของผมเป็น Windows XP2006 ที่ไม่ได้โมครับ ลงตั้งแต่เป็น Pack2 ตอนนี้มันอัพเป็น Pack3 แล้วครับ

ใช่แล้วครับ มันดังตอน เล่นเน็ตเวลาเปลี่ยนหน้า หรือ คลิ๊ก link ใหม่ หรือตอนเลื่อนเมาส์ แล้วหน้าจอเปลี่ยนครับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

เท่าที่เคยเจอมา มันเป็นที่เมนบอร์ดนี่แหละ เครื่องเก่าผมยิ่งแย่เลย เวลากดคีย์บอร์ดมากกว่า 1 ปุ่มพร้อมกัน มันร้องตลอดเลย

OverclockZone Member

ของผมดัง จิ๊ด สั้นๆครับ เสียงมาจากฮาร์ดดิส

OverclockZone Member DemonDusk's Avatar

กำละ ของผมก็เป็นเล่นๆอยู่ดีๆมันก็ดังติ้ด
    แต่มันไม่มีไรผิดปกตินะแต่มันดัง

borneo
    Guest

แล้วมันจะเป็นอะไรมากกว่านี้อีกรึปล่าวครับใช้ๆ ไป แค่มันร้อง ติ๊ด ติ๊ด ก็รำคาญแย่อยู่แล้ว แอบกลัวนะครับนี่
    จะซื้อใหม่ตอนนี้ก็หลายตังค์อยู่

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

ปกติครับ เมนบอร์ดคงตั้งเรื่องความร้อนไว ถ้าเกินก็เตื่อน ไม่ต้องตกใจระบบนี้ อยู่ทุกค่าย

OverclockZone Member ATI 3650's Avatar
    ตากสิน19 วงเวียนใหญ่ พันทิพย์ โบ๊เบ๊

ถ้าเล่นแล้วไม่สดุดไม่แฮ้งก็ไม่มีอะไรน่าห่วงคับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by lampofgod View Post
    ปกติครับ เมนบอร์ดคงตั้งเรื่องความร้อนไว ถ้าเกินก็เตื่อน ไม่ต้องตกใจระบบนี้ อยู่ทุกค่าย
    คิดเหมือนกันครับ ลองเป่าฝุ่นทำความสะอาดข้างในเครื่องดูก่อนครับ เผื่อจะทำให้เครื่องระบายความร้อนดีขึ้น แล้วปรับในไบออสให้อุณหภูมิร้องเตือนสูงขึ้นหน่อยก็ได้ครับ

OverclockZone Member ruzifer87's Avatar

1ทีนี่ปกติ แต่ถ้าตังเรื่อยๆจากHDDไม่ดีแน่

borneo
    Guest

ของผม เพิ่งเริ่มเปิดเครื่องก็เป็นเลยครับ เสียงดังมาจาก เมนส์บอร์ด ผมเปิดฝาข้างเล่น แล้วเอาพัดลมเป่าฮาร์ดดิสก์อยู่ตลอดครับ

Bookmarks

Bookmarks