Announcement

Collapse
No announcement yet.

ภาพกลับหัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภาพกลับหัว

คือเว็บแคมที่ติดกับตัวเครื่องนี่ล่ะครับ แรกๆก็ใช้งานได้ปกติทุกๆอย่างนะครับ
    แต่พอใช้ไปซักระยะนึง อยู่ดีๆภาพที่ได้จากกล้องมันก็กลับหัวเอาซะอย่างั้น
    โดยที่ผมไม่ได้ไปตั้งค่าอะไรให้มันเลยนะครับ ใช้งานปกติเดิมๆทุกๆอย่าง
    ที่ผ่านมาไม่รู้จะแก้ยังไง ก็เลยเลือกที่จะเซ็ทเครื่องใหม่ มันก็หายเป็นปกติครับ
    แล้วใช้ๆไปซักพักนึง มันก็กลายมาเป็นภาพหัวกลับอีก ผมอยากจะขอคำแนะนำ
    หน่อยครับว่ามีวิธีแก้ยังไง เพราะว่าผมขี้เกียจเซ็ทเครื่องใหม่แล้วครับ

มีปัญหาแบบเดียวกันทั้ง Vista Ultimate (SP1) 32 bit และ 64 bit ครับ

ถ้าการ์ดจอ intel

กด Ctrl + alt + ปุ่มซ้าย หรือ ขวา ครับ

ถ้าการ์ดจอ nVidia

ลองเข้าไปใน nVidia Control Panel ครับ

Comment

ภาพมันกลับหัวเฉพาะภาพที่ได้จากเว็บแคมครับ
      ผมใช้ ATI ครับ ไม่รู้ว่าจะคิดแบบนี้หรือเปล่านะครับ คือตอนที่ใช้ Vista ไลเซ็นต์ ที่เป็น Home Primium
      ผมไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยครับ แต่ที่เปลี่ยนมาใช้ Ultimate เพราะว่าบางทีเข้าเครื่องแล้ว MSN ไม่ยอม
      โหลดขึ้นครับ ต้องรีสตาร์ทเครื่องมันถึงจะขึ้น พอมาใช้ Ultimate ปัญหา MSN ก็จบไป แต่กลายมาเจอ
      ปัญหาเรื่องเว็บแคมแทน

Comment

ผมแก้ได้แล้วครับ 5555 เพิ่งโทรไปถามเจ้าหน้าที่ของ ASUS ก็ได้วิธีแก้ปัญหามาครับ
        คือให้ทำการ Remove Driver กล้องทิ้งก่อนแล้วติดตั้งเข้าไปใหม่ สาเหตุเป็นเพราะว่า
        Driver กล้อง Error แล้วผมก็ทำตาม กล้องก็หายเป็นปกติครับ

Credit : คุณจุฑารัตน์ ASUS Service Center

Comment

อาการนี้ที่เคยเจอกับบางรุ่น เกิดจากตัว Windows มันเจอ Driver ให้อัตโนมัติครับ แต่เราเองก็ไม่ได้เอะใจ พอเปิดดูก็กลับหัว ต้องอัพเดท driver อย่างเดียวถึงจะหายครับ

Comment

ขอบคุณครับคุณ Alderwood กับความเข้าใจใหม่ๆครับผม

Comment

Working...
            X