Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนไวรัสครับช่วยที่ครับตัวนี้ฆ่าไม่ตายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนไวรัสครับช่วยที่ครับตัวนี้ฆ่าไม่ตายครับ

ผมเจอไวรัสตัวนี้ อาการคือพอลงวินโดวส์ใหม่คือลบไดร์ซีแล้วลงใหม่ได้ซักพัก ทาสก์แมนเนจหายไปพร้อมกับแอนตี้ไวรัสที่ลงก็หายไปไม่ทำงาน เข้าเซฟโหมดไม่ได้ ใช้คอมโปฟิกแล้วไม่หาย ลงวินโดว์สใหม่แล้วลลอง ลง นอดบ้าง ลง แคสบ้าง ก็เป็นเหมือนกัน จนปัญญาแล้วครับ ไม่รู้มันไปค้างอยู่ที่ไหนอะครับ ล้างใหม่แล้วไม่หาย ถ้ารูั้้้ว่าใครเป็นคนสร้าง น่าจะจับไปให้คนที่โดนไวรัสตัวนี้ กระทืบให้ตาย ขออภัยที่โหดร้าย ไวรัสน่าจะให้ลงวินโดวส์ใหม่หายก็พอละแค่นี้ก็เดือดร้อนมากละ

ใครช่วยได้ก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มันน่าจะไปหลบอยู่ drive อื่น พอลงพวก anti virus เสร็จก็ต้อง update ทันทีเลย ถ้าไม่ทันยังไงก็หา hdd อื่นมาลง windows หรือถ้ามีเวลาพอแต่ไม่มี hdd ก็ลง windows ใส่พวก flash drive ไปก่อน update อะไรเสร็จหมดแล้วค่อยเอา hdd มาเสียบ แล้ว scan หรือถ้าไม่มีข้อมูลสำคัญใน hdd ก็ลบข้อมูลทิ้งให้หมดก่อนก็ได้ แล้วลงใหม่ทีเดียว

Comment

^
      ^
      ^
      ข้อความลายเซ้นโดนใจ

Comment

เคยเจอมาเหมือนกันครับ ตอนแรกก็งงมาก ว่ามันมาได้ยังไง
        สรุป คือ ไวรัสมันไปเกาะอยู่ในโฟลเดอร์ทั้งไดรว์ ซี และ ดี
        ถึงผมจะฟอแม็ตลงวินโดว์ใหม่ แต่พอลงเสร็จ ผมจะต้องลงไดรเวอร์
        ซึ่งผมเก็บไว้ไดรว์ดี พอคลิ๊กเข้าโฟลเดอร์ มันก็กลับมาติดเหมือนเดิม

วิธีแก้ไขง่ายมากครับ ฟอแม็ตไดรว์ซีลงวินโดวใหม่ ลงเสร็จแล้วอย่าเพิ่งไปยุ่งกับไฟล์หรือโฟลเดอร์
        ที่อยู่ไดรว์อื่น โซนที่ปลอดภัยคือไดรว์ซีเท่านั้น ลงตัวสแกนไวรัสที่ท่านวางใจ (จากแฟลชไดรว์หรือโหลดสด)
        อัพเดท แล้ว ก็สแกนทั้งเครื่อง

Comment

น่าจะเป็นพวก Sality หลังฟอร์เมทC แล้วก็โหลด Kaspersky จากเวปโดยตรงมาอัพเดทเสร็จแล้ว รีเครื่องแล้วเข้าเซฟโหมด แล้วสั่งรันได้เลยครับ
          ห้ามคลิกไปที่ไดร์ฟอื่นๆอย่างเด็ดขาด ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้ผล

Comment

ถูกต้องครับ ไวรัสมันฝังอยู่ใน ไดร์ฟ ดี หรือไดร์ฟอื่นๆ ในเครื่อง
            วิธีแก้นะครับ
            หลังจากลง วินโดวส์เสร็จ อย่าไปเปิดไดร์ฟต่างๆในเครื่องเด็ดขาด
            ให้ลง antivirus ที่คุณมั่นใจว่าดี อัปเดด แอนตี้ไวรัสให้เรียบร้อย
            แสกนไวรัสให้ครบทุกไดร์ฟ
            เมื่อมั่นใจว่าไวรัสหมดแล้ว คุณค่อยลงโปรแกรมต่างๆ ต่อไป
            ย้ำ..
            ลงวินโดวส์เสร็จ อย่าไปคลิ๊กเปิดไดร์ฟต่างๆเด็ดขาด

Comment

เหมือนท่านข้างบนตอบครับ

ลงวินโดว์เสร็จ อย่าเพิ่งไปยุ่งตรงไดร์ฟอื่นก่อนครับ รอให้อัพเดตไวรัสเสร็จก่อน แล้วไปสแกนให้หมด
              สแกนเสร็จ อย่าเพิ่ง Double click เข้าไปนะครับ เช่น หากจะเข้า drive D: ให้เข้าวิธีอื่นที่ไม่ใช่การดับเบิ้ลคลิ๊ก เพราะบางทีอาจมีไฟล์ autorun ฝังอยู่ครับ แม้จะสแกนไปแล้ว ก็อาจทำให้ไวรัสคืนชีพขึ้นได้อีก วิธีการคือ หลังจากแสกนไดร์ฟนั้นๆ แล้ว ให้ตั้งค่าให้แสดงไฟล์ที่ซ่อนอยู่ด้วยครับ เพื่อจะได้เห็นไฟล์ autorun เสร็จก็ไปลบออกให้หมด ในทุกๆ drive ที่เรามี แล้วบูตเครื่องหนึ่งครั้ง รับรองใช้ได้ครับ

เสร็จแล้วค่อยลง driver และโปรแกรมอื่นๆ ที่ต้องการต่อไปครับ

Comment

จะลองดูครับ
                ขอขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

Comment

ผมก็เคยติดครับไวรัสตัวนี้ ตอนนั้นไม่รู้จะทำไงเลยลบพาติชั่นออกหมดแล้วฟอแมตใหม่หมดเลย หายครับทั้งไวรัสทั้งรูปภาพ งาน แต่พอดีแบ็คอัพใส่dvd ไว้บ้างเลยไม่เครียด -*-

Comment

ผมก็เจอเหมือนกันช่วยผมทีสแกนไวรัสทีไรก้เจอ มีตัวเดียวครับเจอทุกครั้ง ช่วยบอกวิธีกำจัดมันให้ผมทีคครับ

Comment

ผมก็เคยเจอครับ ตัวนี้มันอันตรายมากนะ ลงวิโดว์เสร็จ ไวรัสที่อยู่ไดว์ D: ดีดเข้ามา ไดว์ C: ทันที พอลงโปรแกรมต่างๆ เสร็จและลงโปรแกรมฆ่าไวรัส มันโดนฆ่า มันยิ่งมาเยอะ ไม่หายสักที ตอนนี้ยังแก้ไม่หายครับ....ผมต้องลงวินโดว์ใหม่ฟอแมต ทั้ง ไดว์ C และ D เลย หมดปัญหาและพยายามไม่ลงโปรแกรมที่มี .exe ....ช่วยแก้ปัญหาด้วยครับ หรือต้องแก้โค้ดไวรัสหรือเปล่า...และแก้ยังไง....ช่วยบอกวิธีที่สุดยอดหน่อย

Comment

Originally posted by virus023 View Post
                        เคยเจอมาเหมือนกันครับ ตอนแรกก็งงมาก ว่ามันมาได้ยังไง
                        สรุป คือ ไวรัสมันไปเกาะอยู่ในโฟลเดอร์ทั้งไดรว์ ซี และ ดี
                        ถึงผมจะฟอแม็ตลงวินโดว์ใหม่ แต่พอลงเสร็จ ผมจะต้องลงไดรเวอร์
                        ซึ่งผมเก็บไว้ไดรว์ดี พอคลิ๊กเข้าโฟลเดอร์ มันก็กลับมาติดเหมือนเดิม

วิธีแก้ไขง่ายมากครับ ฟอแม็ตไดรว์ซีลงวินโดวใหม่ ลงเสร็จแล้วอย่าเพิ่งไปยุ่งกับไฟล์หรือโฟลเดอร์
                        ที่อยู่ไดรว์อื่น โซนที่ปลอดภัยคือไดรว์ซีเท่านั้น ลงตัวสแกนไวรัสที่ท่านวางใจ (จากแฟลชไดรว์หรือโหลดสด)
                        อัพเดท แล้ว ก็สแกนทั้งเครื่อง
                        ผมก็คิดเหมือนคุณคนนี้
                        ปกติ ไวรัส (*.exe , ...)มันจะรันตัวมันเองไม่ได้
                        มันจะรันก็ต่อเมื่อ
                        1. มีไฟล์พวก autorun สั่งให้มันรัน
                        2. เรากดสั่งมันรันเอง
                        (บางทีแค่ ดับเบิลคลิกเปิดไดร์ มันก็ติดแล้วนะ แนะนำว่าให้คลิกขวา เปิดแบบ Explore)
                        3. มาในลักษณะไฟล์ระบบ คือเนียนเป็นไฟล์ระบบ

สรุป 1- 2 อยู่ที่เราเอง
                        3 ถ้าคุณใช้วิธีลง windows ใหม่ ปัญหาข้อนี้ก็จะหายไป

ให้คิดไว้เลยว่า ส่วนใหญ่ไวรัสมันจะไข่ ไว้ที่ไดร์อื่นด้วย
                        หลังจากลง windows ใหม่แล้ว
                        ก็หาพวกโปรแกรมสแกนไวรัสมาสแกน ไดร์อื่นดูก่อนที่จะไปเปิดใช้งานไฟล์ในไดร์นั้นๆ
                        ช่วงนี้เห็นมีคนบอกหลายๆคนว่า ตัวนี้สแกนเจอ
                        แต่ antivirus หลายๆตัวใม่เจอ

escan toolkit
                        http://update1.mwti.net/akdlm/download/tools/mwav.exe

ลองดูครับ

Comment

Working...
                        X