Announcement

Collapse
No announcement yet.

p4 3.0E ร้อนมากอยากถอดเฉพาะพัดลม (ไม่อยากถอดซิ้ง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• p4 3.0E ร้อนมากอยากถอดเฉพาะพัดลม (ไม่อยากถอดซิ้ง)

เครื่องผมซีพียูมันร้อนและเสียงดังมาก ดูจาก HW แล้วอยู่ระหว่าง 55-65C ตอนเล่นเนตกับโหลดไฟล์วิดิโออยากถอดเฉพาะพัดลมออกมาทำความสะอาด มองเห็นความสกปรกอยู่ แต่มือใหม่ไม่อยากถอดซิ้งเพราะกลัวปัญหาเวลาติดเข้าไปใหม่จะมีปัญหา มองเห็นมีสายลัดพัดลมอยู่แต่ไม่กล้าถอดเพราะกลัวมันหักเพราะถอดพัดลมเครสแล้วมีพลาสติกกรอบหักตรงที่ถอดนอต เครื่องเก่าใช้มา 5 ปีแล้ว P4 3.0E +MB socket 478 Asus P4P800S ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
    Last edited by bour; 24 Apr 2009, 11:21:30.

ไม่ลองถอดมาทําความสะอาดดูนะคับ ที่บ้านผมต้องถอดมาทําความสะอาดเดือนละครั้งเลย เพราะเปิดทุกวันเช้ายันเย็นเลย เเต่ถอดไม่ยากหรอก ซีพียูก็รุ่นนั้นเลย

Comment

ขอถามวิธีถอดนะครับเพราะไม่แน่ใจว่าถอดเฉพาะพัดลมได้หรือไม่ ผมกลัวว่าถอดพัดลมแล้วซิ้งจะหลุดมาด้วย คือว่าไม่แน่ใจว่าพัดลมติดกับซิ้งด้วยซิลิโคลนหรือไม่

Comment

แนะนำให้ถอดซิ้งดู ถ้าเอาออกแต่พัดลมจะปัดฝุ่นที่ซิ้งไดเไง ? แล้วถ้าซิลิโคนมันเสื่อมจะรู้ได้ไง ?
        แนะนำให้ถอดออกมาให้หมด เอาออกไปทำความสะอาด ทาซิลิโคนใหม่ เย็นขึ้นกว่าเดิมแน่

ถ้าอยากเงียบแนะนำเปลี่ยนซิ้งไปเลย

775 ถอดตามนี้

วิธีถอด
        มันจะมีตัวล๊อกอยู่ 4 อัน ให้หมุนทวนเข็มนาฬิกา ทั้ง 4 อัน แล้วดึงออกเลย

วิธีใส่
        ให้หมุนตัวล๊อกตามเข็มนาฬิกาและก็ใส่ลงไปตามล๊อกแล้วกดให้แน่น จะต้องไม่มีด้านใดสูงกว่ากัน ต้องเสมอเท่ากันหมด และตัวล๊อกจะต้องแน่นแบบ ไม่สามารถสั่นคลอนได้
        รูปซิ้ง 775 ตามนี้

Comment

ของเค้ามัน 478 ครับ ซิ้งไม่เหมือน 775

ถอดไม่ยากครับ มันมีสลักแค่ 2 ก้านเอง

Comment

หากไม่อยากถอดผมแนะนำใช้เครื่องเป่าเอาก็ได้ครับ ไม่แนะนำเครื่องดูดเพราะอาจจะดูดบางสิ่งที่ไม่ควรดูดเข้าไปด้วย ฮี่ ๆ ๆ

Comment

ขอบคุณครับตอนนี้ใช้เครื่องดูดฝุนดูดเอาครับ คืออยากลองถอดดู เผื่อผ่านจะได้เปลี่ยนพัดลมตัวใหม่ ไม่อยากลงทุนมากเพราะเครื่องเก่าแล้วแต่ยังใช้งานได้ดีมาก เดี่ยวกลับบ้านไปดูอีกที ซิลิโคนแบบไหนดีครับเอาคุณภาพเป็นหลัก อยากได้ยีห้อกับราคาครับจะไปเดินดูแถวพาต้าปิ่นเกล้า ที่นีราคาไม่แน่นอนครับบอกราคาเวอร์บางร้านบอกราคาแพงกว่าพันทิพเท่าตัว เลยไม่อยากซื้อของถ้าไม่รู้ราคามาก่อน ผมมีอีกเครื่องเป็น E5200+GIGA EP31-ds3L
              Last edited by bour; 24 Apr 2009, 15:08:35.

Comment

Comment

ถ้า 478 เบากับมันหน่อยนะครับ ตัวขาล็อคที่บอร์ด มันจะแตกง่ายมาก
                  ถ้ายิ่งเครื่องไหนใช้งานในอุณหภูมิสูงๆกรอบมาก แกะขาล็อคซิ้งก็แตกแล้ว

ปล แตกไม่เป็นไรเคยเห็นมีขายร้อยกว่าบาท ไม่งั้นก็ซื้อซากบอร์ดตามพันทิพย์เอา

Comment

เซ็งกับขาล๊อคแบบนี้จริงๆ -0-

Comment

ตัว E ถ้าจำไมผิดนี้เป็นตัวที่ร้อนที่ของIntelเลยนะครับ

Comment

Tuniq ช่วยได้มาก

Comment

Originally posted by stupidcupidz View Post
                          หากไม่อยากถอดผมแนะนำใช้เครื่องเป่าเอาก็ได้ครับ ไม่แนะนำเครื่องดูดเพราะอาจจะดูดบางสิ่งที่ไม่ควรดูดเข้าไปด้วย ฮี่ ๆ ๆ
                          ดูดชิพหายแล้วจะยุ่ง ชิบหาบเลย หุหุ (คำพูดดูแล้วหยาบแต่ผมมีเจตนาแค่พูดเล่นๆนะครับ)

Comment

shift หายแล้วจะยุ่งน่ะผมก็ใช้เป่าเอาฝุ่นกระจาย

Comment

Working...
                            X