Announcement

Collapse
No announcement yet.

xfx 9600 gt ทำไมใช้แล้วตัวการ์ดร้อนเร็วมากครบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• xfx 9600 gt ทำไมใช้แล้วตัวการ์ดร้อนเร็วมากครบ

ผมพึ่งซื้อมาประมาณเดือนนึง
    เล่นเกมส์ซัก 20 นาที โต๊ะคอมผมนี่แบบมีไออุ่นตลบอบอวนเลย
    อยากทราบว่าเพราะอะไรครับ
    แล้วแก้ยังไง
    (เครื่องผม core 2 e6550
    Ram kt 4 g
    power tagan 680 w
    บอร์ด gigabyte)
    รบกวนหน่อยครับ

การที่มีไออุ่นออกมาตลบอบอวน เนื่องจากมีการระบายความร้อนออกจากเคสครับ
    ความร้อนไม่ได้เกิดจากการ์ดจออย่างเดียวเกิดจาก CPU RAM HD MB ซึ่งต้อง
    มีพัดลมดูดระบายออกจากเคสตลอดเวลาซึ่งพัดลมสมัยนี้ก็ 12 cm ขึ้น
    มันก็เลยตลบอบอวนอยางที่ว่า เวลาผมเล่นในห้องแอร์บางครั้งก้ยังรู้สึกมีลมร้อนมาปะทะหน้า
    วิธีแก้ให้ใช้ระบายความร้อนด้วยน้ำปัญหาลมร้อนจะลดลงแน่ ๆ ครับ

Comment

เพราะว่ามันเป็นการ์ดแบบ blower slot เดียว แบบเป่าลมไปที่ภาคจ่ายไฟครับ
      มันร้อนมากครับ ระบายความร้อนไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลยครับ
      ถ้าไม่เปลี่ยนซิ้งค์ ก็หายี่ห้ออื่นหรือรุ่นอื่นที่เป็นซิ้งค์ดูดลมออกนอกเคส
      หรือเป็นแบบ ซิ๊งคล้าย orb ตัวใหญ่ๆ จะดีกว่าครับ

พวกการ์ดที่ต้องเสียบไฟเพิ่ม แล้วมีซิ้งแบบ blower slot เดียว เป่าลมในเคส
      นี่ผมยังไม่เคยเห็นของยี่ห้อไหนหรือรุ่นไหนเย็นเลยครับ ถ้าไม่ได้เล่นในห้องแอร์น่ะ

Comment

ขอบคุณมั้กๆๆครับ

Comment

ช่วงนี้อากาศร้อนมาก

Comment

Working...
          X