overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: OC P4 3.0Ghz ยังไงดีคับ

OverclockZone Member -Vambell-'s Avatar

Default OC P4 3.0Ghz ยังไงดีคับ

เครื่องผมซื้อมานานแล้วอะP4 3.0G Ram 1Gb (512x2)
    busผมคิดม่ายเปนอ่าคิดไงหลอมันเขียนว่าPC3200ง่ะ
    ตอนนี้ผมOCไปมั่วๆอะปรับแค่CPU ให้เปน3.2
    ใครมีวิธีทำบ้างคับเหนเขาบอกว่าต้องปรับไฟด้วยปรับยังไงหลอ
    ปรับยังไงคือปรับขึ้นทีละเท่าไหร่หรือต้องปรับแค่เท่าไหร่นะ

เพิ่งซื้อ CORE CONTACT FREEZER 92MM มาติดอ่า
    ไม่รู้เพราะอะไรตอนซื้อเครื่องมาแรกๆTemp CPUก้ไม่เกิน40C นะแล้วเมื่อปีที่แล้วมันก้ขึ้นมาเรื่อยๆ
    พอสัก4เดือนที่ผ่านมามันขึ้นมาตั้ง50Cเกือบๆ60C
    เลยตัดสินใจซื้อซิ้งมาเปลี่ยนเลยเพราะตอนเกือบๆ60CพัดลมCPUดังมากกกก!!!สั่นด้วย
    ขนาดเปิดฝาเอาเอาฮาตาริเป่าก้ยังช่วยได้ไม่มากยังเกือบๆ60Cอยู่
    แต่ตอนนี้ก่อนOCไปเหลือแค่30-33C ดีจัยมากกกในห้องTemp24Cนะ
    พอOCขึ้นมาเปน3.2CPU36-38C Full loadที่ 40-43C
    แล้วก็การ์ดจอของผมตัวนี้ก็มึนๆTempอยู่ที่50+ตลอดเล่นเกมก็58-62Cได้
    พอดีพัดลมการ์ดจอตัวเก่ามันเดี้ยง55+เลยไปซื้อซิ้งคล้ายๆตัวเก่ามาใส่
    แล้วก้ไปJediไปซื้อVizo Propeller มาช่วยอีกแรงผลปรากฏว่าเท่าเดิมคับ
    Tempขนาดนี้มีผลเสียมั้ยคับ กัวอยู่ทรมานมันมานานและ
    อ่าลืมบอกว่าการ์ดจอของผมWinfast PX6600 TD (Geforce 6600 128MB)
    นานและ55เน่านิสนึง เครื่องนี้4-5ปีได้แล้วคับ
    ถ้าจะซื้อซิ้งมาเปลี่ยนเอาแบบไม่แพงมากใช้ตัวไหนดีคับแนะนำที
    กลับมาเข้าเรื่องคือตัวนี้OCไปได้ถึงแค่ไหนอ่าคับเอาแบบว่าใช้งานปกติด้วย
    แล้วก้ไม่เปนผลเสียต่อเครื่องมากนัก
    Thx คร๊าบบ

รอคนมาสอนงุงิ
    รูป รูป
    Last edited by -Vambell-; 25 Apr 2009 at 00:41:33.

OverclockZone Member -Vambell-'s Avatar

ม่ายมีไคช่วยตอบห้ายเยย
    Last edited by -Vambell-; 25 Apr 2009 at 00:41:48.

ดันให้ตัวเอง

OverclockZone Member Change's Avatar

ดันครับ
    เดี๋ยวคงมีผู้รู้มาครับ

OverclockZone Member

ของเราได้แค่นี้เอง

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

ผมว่าถ้าจะซื้อซิ้งค์ ซื้อ cpu ใหม่เลยดีกว่ามั้ยครับ แรงขึ้นในทันใด

OverclockZone Member NodmiN's Avatar
    เซียร์ รังสิต,จรัญ 35

ลองศึกษาดูครับตามกระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=403668
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732
    ผมก็ดูจากกระทู้พวกนี้แหละครับ ลองไปเรื่อยๆ ของผมใช้ P4 631 ลากได้ 4GHz และยังลากต่อได้อีกแต่ว่าอุณหภูมิมันร้อนมาก เพราะผมใช้ซิ้งเดิม แต่ถ้ามี CPU Cooler น่าจะลาก 4 GHz ได้สบายๆนะครับ แต่ก็ไม่ควรให้อุณหถูมิสูงจนเกินไป ว่าแต่ใช้เมนบอร์ดอะไรเหรอครับ?

ความรู้เกี่ยวกับอุณหภูมิก็ตามกระทู้นี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=453751

ของผมมั่วๆก็ประมาณนี้ครับ (แต่สังเกตุที่อุณหภูมิครับ) และอีกอย่างก็ทดแรม 1:1 ไม่ได้เนื่องจากเมนบอร์ดไม่เป็นใจครับ

ที่เหลือก็รอท่านเทพต่อไปครับ
    Last edited by NodmiN; 25 Apr 2009 at 12:59:00.

Quote Originally Posted by W h | t e View Post
    ผมว่าถ้าจะซื้อซิ้งค์ ซื้อ cpu ใหม่เลยดีกว่ามั้ยครับ แรงขึ้นในทันใด
    พอดีงบก่อนจะซื้อซิ้งค์CPU มีแค่2000มากกว่านี้ไม่ได้แย้วอีกอย่างแค่specนี้ก้เล่นเกมได้เยอะอยู่ง่ะ
    ส่วนตัวไม่ค่อยมีเวลาเล่นเกมกราฟฟิกสูงๆด้วยเล่นก็พวกเกมonlineเล่นแปบๆก็เลิกอะไรแบบนี้อ่าคับ
    Last edited by -Vambell-; 26 Apr 2009 at 01:10:13.

Quote Originally Posted by NodmiN View Post
    ลองศึกษาดูครับตามกระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=403668
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732
    ผมก็ดูจากกระทู้พวกนี้แหละครับ ลองไปเรื่อยๆ ของผมใช้ P4 631 ลากได้ 4GHz และยังลากต่อได้อีกแต่ว่าอุณหภูมิมันร้อนมาก เพราะผมใช้ซิ้งเดิม แต่ถ้ามี CPU Cooler น่าจะลาก 4 GHz ได้สบายๆนะครับ แต่ก็ไม่ควรให้อุณหถูมิสูงจนเกินไป ว่าแต่ใช้เมนบอร์ดอะไรเหรอครับ?

ความรู้เกี่ยวกับอุณหภูมิก็ตามกระทู้นี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=453751

ของผมมั่วๆก็ประมาณนี้ครับ (แต่สังเกตุที่อุณหภูมิครับ) และอีกอย่างก็ทดแรม 1:1 ไม่ได้เนื่องจากเมนบอร์ดไม่เป็นใจครับ

ที่เหลือก็รอท่านเทพต่อไปครับ
    อ่าขอบคุณมากเลยคับ
    เมนบอร์ดในรูปก็มีน้าแต่อาจจะมะเหนม่ายเปนรายงับ
    Asus P5GD1 Proคับ
    ตอนนี้อยู่ในช่วงกำลังปรับปรุงความงามCaseของผมก็Gview Digitalสีขาว
    มีแผนไว้ว่าจะเจาะฝาเคสแล้วก็เก็บสายซ่อนไว้ข้างหลังเมนบอด
    แต่วันนี้เพิ่งไปนั่งงมมา55เสดไปแล้ว1งานเหลือเจาะฝา
    รองบอย่างเดียวคับแต่ดูๆแล้วไม่น่าเกิน300ถ้าไม่ติดปัยหาอะไรมากแต่ก้ภาวนาว่าอย่าติด55+
    ช่วงนี้เศรษฐกิจย่ำแย่ด้วยอากาศก็ร้อนเครื่องคอมจะกลายเปนเตาอบอยู่แว้วหุหุ
    เลยปรับปรุงมันซะโหน่ยเด๋วมันจะงอล[เครื่องพัง]กร๊ากๆๆ

แง้ววันนี้เงียบเรย

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ถ้าจะเอาแบบยั่งยืน + แรงด้วย ก็คงจะต้องเสียตังสักหน่อย ในเรื่องของ cooler ครับ เพราะถ้ายิ่งร้อนมากก็จะยิ่งอายุสั่นลง ก็น่าจะต้องเปลี่ยนซิงค์ CPU ใหม่ครับ แล้วก็การโอเวอร์คล๊อก ตั้งอัตตราทดเป็น 1:1 ตามที่แต่ละท่านกล่าวมา แต่ทำแบบนี้แล้ว แรมท่านอาจจะช้ากว่าที่ควรจะเป็นถ้าไม่ได้โอเวอร์คล๊อกสูงมากนักครับ ทางที่ดี ควรปรับอัตราทดตามความเหมาะสม และก็คอยดูอุณหภูมิควบคู่กันไปด้วย

ที่ท่านถามมาว่ามันจะไปได้ถึงไหน ผมก็คงต้องตอบว่า มันไปได้เรื่อยๆแหละครับ ตามกิเลสและความสามารถของเมนบอร์ด ก็ต้องลองดูเอาเองและครับ เพาะมันไม่มีสูตรตายตัวที่แน่นอน แต่เท่าที่ผมดูมา เพนเทียม 4 630 มันก็แรงพอตัวอยู่ ถ้าคล๊อกก็เอาขึ้นไปประมาณที่บัส 230 ก็กำลังดีครับ แรงแล้วก็ไม่ร้อนจนเกินไป ไม่ต้องปรับไฟเพิ่มนะครับ ไม่งั้นร้อน แต่ตัวนี้ไม่ควรร้อนเกิน 55 (น่าจะประมาณนี้นะ) เพราะเคยใช้มาแล้ว

ปล. อ่อ ลืมไป ไอ้ชิบตระกูล 915 มันจะค่อนข้างร้อนนิดนึง ถ้าไงเปลี่ยนซิงค์ NB ไปด้วยก็ดีครับ ถ้างบเหลือ

Quote Originally Posted by kk View Post
    ถ้าจะเอาแบบยั่งยืน + แรงด้วย ก็คงจะต้องเสียตังสักหน่อย ในเรื่องของ cooler ครับ เพราะถ้ายิ่งร้อนมากก็จะยิ่งอายุสั่นลง ก็น่าจะต้องเปลี่ยนซิงค์ CPU ใหม่ครับ แล้วก็การโอเวอร์คล๊อก ตั้งอัตตราทดเป็น 1:1 ตามที่แต่ละท่านกล่าวมา แต่ทำแบบนี้แล้ว แรมท่านอาจจะช้ากว่าที่ควรจะเป็นถ้าไม่ได้โอเวอร์คล๊อกสูงมากนักครับ ทางที่ดี ควรปรับอัตราทดตามความเหมาะสม และก็คอยดูอุณหภูมิควบคู่กันไปด้วย

ที่ท่านถามมาว่ามันจะไปได้ถึงไหน ผมก็คงต้องตอบว่า มันไปได้เรื่อยๆแหละครับ ตามกิเลสและความสามารถของเมนบอร์ด ก็ต้องลองดูเอาเองและครับ เพาะมันไม่มีสูตรตายตัวที่แน่นอน แต่เท่าที่ผมดูมา เพนเทียม 4 630 มันก็แรงพอตัวอยู่ ถ้าคล๊อกก็เอาขึ้นไปประมาณที่บัส 230 ก็กำลังดีครับ แรงแล้วก็ไม่ร้อนจนเกินไป ไม่ต้องปรับไฟเพิ่มนะครับ ไม่งั้นร้อน แต่ตัวนี้ไม่ควรร้อนเกิน 55 (น่าจะประมาณนี้นะ) เพราะเคยใช้มาแล้ว

ปล. อ่อ ลืมไป ไอ้ชิบตระกูล 915 มันจะค่อนข้างร้อนนิดนึง ถ้าไงเปลี่ยนซิงค์ NB ไปด้วยก็ดีครับ ถ้างบเหลือ
    ซิงค์NBผมใช้ตัวเก่าก้ยังพอไหวอยู่คับเอาพัดลม5CMจ่อแล้วตอนเปิดแอร์มันก้เย็นใช้ได้เลย
    เลยคิดว่าคงม่ายต้องเปลี่ยนแล้ว งบน้อยหุๆ
    แล้วที่ผมปรับเปน3.2นี่ต้องปรับแรงดันไฟมั้ยคับถ้าปรับๆเท่าไหร่

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by -Vambell- View Post
    ซิงค์NBผมใช้ตัวเก่าก้ยังพอไหวอยู่คับเอาพัดลม5CMจ่อแล้วตอนเปิดแอร์มันก้เย็นใช้ได้เลย
    เลยคิดว่าคงม่ายต้องเปลี่ยนแล้ว งบน้อยหุๆ
    แล้วที่ผมปรับเปน3.2นี่ต้องปรับแรงดันไฟมั้ยคับถ้าปรับๆเท่าไหร่
    แค่นี้ไม่ต้องดันไฟหรอกครับ

ขอบคุณค๊าบบบ
    ผมมือใหม่หุๆ

OverclockZone Member oomiN's Avatar

CPU ตัวนี้ผมเคยอัดได้ 3.9 GHz ครับ

กับ Mainborad : Gigabyte P35-DS3R , RAM : GEIL ULTRA , Sink : GIMMIN II

อุณหภูมิ ปกติ ประมาน 42-44 ณ อุณภูมิห้อง

และ อัดได้ 3.4 GHz ผมเดาว่าของคุณของจะประมานนี้หละครับ เพราะมากกว่านี้ใช้งานจริง ไม่สเถียร

กับ Mainborad : Asus P5GD1 Pro : Ram Kingtion PC3200 Bus400 : Sink thermaltake Silient 775

อุณหภูมิ ปกติ ประมาน 49-52 ณ อุณภูมิห้อง ผมเดาว่าของคุณของจะประมานนี้หละครับ
    Last edited by oomiN; 27 Apr 2009 at 20:46:12.

OverclockZone Member หล่องง's Avatar

แต่ก่อนเครื่องเก่าผมก้อดันได้แค่นั้นเหมือนกันคับ 630 ตัวนี้ ตันที่ 3.9 ไฟ 1.5 แรมใช้ของ GEIL บลู บอร์ด รุ่นเดียว

กะ จขกท คับ ปรกตีผมใช้ที่ 3.5 มันก้อโอเคนะ ความร้อนก้อ 44-45 ยังไงก้อสู้ต่อไปนะคับ

ขอบคุณทุกคนค๊าบบบ

Bookmarks

Bookmarks