overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากทราบวิธีสำหรับบล๊อคการดาวน์โหลดครับ

OverclockZone Member
    เดอะัมอลล์บางกะปิ ลาดพร้าว นวมินทร์ Happyland

Default อยากทราบวิธีสำหรับบล๊อคการดาวน์โหลดครับ

คือ ที่ทำงานมันชอบมีตัวเงินตัวทอง ชอบมาโหลดโน่นโหลดนี่อยู่เรื่อยอ่ะครับ

แล้วตัวเองก็ไม่มีปัญญาป้องกันเครื่องให้พ้นจากไวรัส

ผมต้องเดือดร้อนมาลงวินโดว์ให้ประจำ

แถม ด่ามันก็ไม่ได้ มันเส้นใหญ่ แถมผมก็เด็กใหม่ -*-

จะดึงสายแลนออกก็ไม่ได้ เพราะเครื่องที่มันใช้อยู่ มันมีไฟล์ที่จำเป็นสำหรับการทำงานต่างๆ เยอะครับ

เดือดร้อนมากมายเลยครับผม ช่วยแนะวิธีให้ซักวิธีด้วยครับ

ขอบคุณมากครับผม Y_Y

OverclockZone Member blazht's Avatar

ส่วนใหญ่ บ. เขาจะให้ป้องกันโดยเก็บข้อมูลการใช้เน็ทนี่คับ ให้ใช้ได้เฉพาะเว็บที่เกี่ยวกับงาน

แต่ถ้า เส้นใหญ่อย่างนั้นก็ต้องการให้เขาใช้งานเน็ทได้ แต่ให้ download ไม่ได้หรอคับ เข้าใจถูกป่าวหว่า (น่าเห็นใจ)

เดอะัมอลล์บางกะปิ ลาดพร้าว นวมินทร์ Happyland

Quote Originally Posted by blazht View Post
    ส่วนใหญ่ บ. เขาจะให้ป้องกันโดยเก็บข้อมูลการใช้เน็ทนี่คับ ให้ใช้ได้เฉพาะเว็บที่เกี่ยวกับงาน

แต่ถ้า เส้นใหญ่อย่างนั้นก็ต้องการให้เขาใช้งานเน็ทได้ แต่ให้ download ไม่ได้หรอคับ เข้าใจถูกป่าวหว่า (น่าเห็นใจ)

มันเป็นบริษัทเล็กๆน่ะครับไม่มีระบบใหญ่ๆ อ่ะครับ ใช้เน็ตทรู 512 เองแค่ไว้ส่ง-รับไฟล์งาน และเมล์

ส่วนไอ้ที่ต้องการจะบลีอคโหลด เพราะผมขี้เกียจจะมานั่งลงวินโดว์ใหม่ทุกอาทิตย์น่ะครับ

ตัวมันเอง ต่อหน้าผู้จัดการ มันบอกไม่รู้เรื่องตลอดแหละครับ

แต่ถ้าผู้จัดการไม่อยู่ มันก้อจะโหลดอีก

ถ้าผมบล๊อคได้ มันก็ไม่กล้ามาโวยผมเหมือนกันแหละครับ

แล้วถึงมันจะไปโวยที่ผู้จัดการ มันก้อไม่กล้าอยู่ดี เพราะเค้าไม่ได้ให้ใช้คอมโหลดอะไรเล่น หรือเล่นเน็ต

รบกวนผู้รู้วิธีด้วยนะครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ Y_Y

ถ้าต้องการป้องกันไวรัสอย่างเดียว
    ใช้โปรแกรมแช่แข็งไดร์ เช่น Deep Freeze หรือ hd guard ครับ
    แช่ไดร์ c ไว้ ย้าย my doc ไปไว้ d แทน ห้ามเก็บงานไว้ไดร์ c

หรือลงพวก winguard และป้องกันการเรียก task manager มาปิดการทำงาน
    เวลาโหลดไม่ใส่ pass ก็โหลดไม่ได้ครับ

อยากบล็อค download ด้วย ก็หา router ที่จำกัดการ download ได้
    ไม่ใช่ไม่ให้โหลดครับ แต่โหลดช้าลง

อีกวิธีนึงคือ ทำ server ครับ ลอง isa server ดูง่ายดีครับ
    กดอ่าน

ถ้าต้องการแค่ป้องกันไวรัส ไม่ต้องลง software บ่อยๆ ก็วิธีแรกครับ
    ้hdd เยอะๆหน่อยก็ ghost เก็บ+ซ่อนไฟล์ image ไว้

Quote Originally Posted by tomodify View Post
    ถ้าต้องการป้องกันไวรัสอย่างเดียว
    ใช้โปรแกรมแช่แข็งไดร์ เช่น Deep Freeze หรือ hd guard ครับ
    แช่ไดร์ c ไว้ ย้าย my doc ไปไว้ d แทน ห้ามเก็บงานไว้ไดร์ c

หรือลงพวก winguard และป้องกันการเรียก task manager มาปิดการทำงาน
    เวลาโหลดไม่ใส่ pass ก็โหลดไม่ได้ครับ

อยากบล็อค download ด้วย ก็หา router ที่จำกัดการ download ได้
    ไม่ใช่ไม่ให้โหลดครับ แต่โหลดช้าลง

อีกวิธีนึงคือ ทำ server ครับ ลอง isa server ดูง่ายดีครับ
    กดอ่าน

ถ้าต้องการแค่ป้องกันไวรัส ไม่ต้องลง software บ่อยๆ ก็วิธีแรกครับ
    ้hdd เยอะๆหน่อยก็ ghost เก็บ+ซ่อนไฟล์ image ไว้

ง่า ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เลยผมเนี่ย - -

แต่เท่าที่อ่านๆ ดู สนใจตัว wingard ครับ สงสัยต้องไปหาโหลดมาซะแล้ว

ติดใจตรงที่พอจะโหลด ไม่ใส่พาสก็โหลดไม่ได้นี่แหละ น่าจะใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณมากๆนะครับผม ^ ^

Bookmarks

Bookmarks