overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ขอความรู้จับคนโหลดบิทในหอหน่อยครับ

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

Default ขอความรู้จับคนโหลดบิทในหอหน่อยครับ

ถามพี่ๆในนี้หน่อยครับ

พอดีหอแฟนผม อยู่กันมาสองปีละ ไม่มีปัญหาอะไร
    แต่พอมีคนย้ายเข้ามาอยู่ใหม่ เค้าเล่นโหลดบิทไม่จำกัดแบนวิทอะไรเลยครับ
    ทำเอาคนทั้งหอบ่นกันเกรียวเลยครับ แต่ยังหาทางจับผิดไม่ได้อ่ะครับ

เอา net cut ตัดก็ไม่หลุดซะด้วยนะครับ ท่าทางจะเหนียว
    เลยกำลังจะหาทางเอาแบบหลักฐานตัวเป็นๆส่งเจ้าของหอ
    แล้วให้เค้าไล่ดึงทีละเส้นเลยครับ ว่าห้องไหนใช้ไอพีอะไร

จะได้ตัดเน็ทตลอดชีพเลยครับ

ปล. ปกติแฟนผมแล้วเพื่อนแฟนผมเค้าก็โหลดกันนะครับ แต่โหลดแบบมีลิมิต
    ไม่ได้เต็มสปีดจนทำให้ห้องอื่นเล่นไม่ได้ มีการเช็คกันตลอดอ่ะครับ
    แต่นี่มาใหม่เล่นเต็มสปีดเลย เลยว่าจะหาทางจัดการ

พอจะมีโปรแกรมแนะนำเช็คอัตราการใช้งานหรือว่าเช็คว่าใครทำอะไรในวงแลนได้ไหมครับ

เอาแบบเซฟแล้วปริ้นท์ด้วยเลยได้ก็ดีครับ

พอดีไม่ค่อยมีความรู้ทางนี้เท่าไหร่ครับ ช่วยแนะนำทีครับ

ปล เน็ตหอผมไม่ได้บล็อกอะไรเลยครับ

ต่อจาก โมเด็มเร้าเตอร์ เข้าหา ฮับ สองตัวแล้วก็กระจายขึ้นไปแต่ละห้องเลยครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

http://wireshark.zing.org/download/w...-1.0.0.paf.exe

โปรแกรมวิเคราะห์เครือข่าย

ส่วนวิธีใช้หาเอาในห้อง นี้แหละ

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar

^^^^^^

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองกับพวกเครื่องในห้องตัวเองก่อนครับ

ลองเซิสอ่านดูบ้างแล้วครับ มีบางส่วนที่ยังไม่ค่อยเข้าใจคงต้องลองทำครับจะได้รู้เลย

ก่อนเอาจริง ที่ห้องผมเองก็จ่าย อยู่ห้าเครื่อง(แชร์กันครับ)ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

โหลดบิทด้วยเล่นเกมกันสบาย

ลองคุยกับเจ้าของหอครับ ให้ทำการ Block bit ไปเลยเพราะเป็นเน็ตส่วนรวม ใครอยากใช้ก็ Colo ไป

อันนี้น่าจะสะดวกกว่านะครับ แต่ที่หอข้างบ้านผมเคยนั่งคุยด้วยเค้าบอกว่าจับได้ใครทำแบบนี้ เค้าไม่ให้ใช้

เลยนะ มันเห็นแก่ตัวเกิน

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Quote Originally Posted by อั้ม View Post
    ลองคุยกับเจ้าของหอครับ ให้ทำการ Block bit ไปเลยเพราะเป็นเน็ตส่วนรวม ใครอยากใช้ก็ Colo ไป

อันนี้น่าจะสะดวกกว่านะครับ แต่ที่หอข้างบ้านผมเคยนั่งคุยด้วยเค้าบอกว่าจับได้ใครทำแบบนี้ เค้าไม่ให้ใช้

ตามนั้น

แต่ถ้าคุยกับเจ้าของหอไม่ใด้ ผมก็จะบอกให้เพื่อนๆ โหลดบิตตามสบาย เร่งเต็มที่ แย่งแบนวิชกันให้มันส์

เจ้าของหอ รวมถึงคนห้องนั้น คงแสบๆ คันๆ มั่งเหละ

Quote Originally Posted by อั้ม View Post

เจ้าของหอไม่รู้ไรเลยดิครับ ผมเป็นผู้อยู่ชุดแรกของหอนี้ตั้งแต่สร้างเสร็จจนติดเน็ตแล้วก็ออก
    แล้วแฟนผมก็ย้ายไปอยู่ต่อ เคยลองคุยดูรอบนึงแล้วครับ เจ้าของหอไม่สนใจอะไรเท่าไหร่ครับ
    ประมาณว่าติดให้แล้วยังจะเอาอะไรกับฉันหนักหนา

ตอนนี้เลยคิดว่าถ้าหาหลักฐานได้ แล้วรู้ตัวรู้ห้องแน่ๆ อาจเรียกคนแถวนั้นปิดล้อมเรียกมาเจรจานิดหน่อย
    แต่ไม่อยากทำตอนที่ไม่มีหลักฐานไงครับ แต่ห้องต้องสงสัยมีอยู่ในใจแน่ๆแล้วครับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post

แต่ถ้าคุยกับเจ้าของหอไม่ใด้ ผมก็จะบอกให้เพื่อนๆ โหลดบิตตามสบาย เร่งเต็มที่ แย่งแบนวิชกันให้มันส์

เจ้าของหอ รวมถึงคนห้องนั้น คงแสบๆ คันๆ มั่งเหละ

ผมคงหาทางแฮกเข้าไปเซ็ตเร้าเตอร์ใหม่ให้หมดอ่ะครับ เอาแบบเราใช้คนเดียวสบายดีไหมนิ

อีกอย่างตอนนี้คือลองเอาเน็ตคัตจัดการมันก็ยังเอามันลงไม่ได้

OverclockZone Member edkhonwan's Avatar

เอ คนในห้องนั้นเป็นสมาชิกในบอร์ดนี้ด้วยรึปล่าวหว่า ระวังเขารู้ตัวนะครับ อิอิ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

แบบนี้มันต้อง เคาะประตูห้อง น่าเกลียดมาก

OverclockZone Member samza2's Avatar

ผมมีวิธีนึง แต่ไม่ค่อยจะดีนะ เป็นวิธีสุดท้าย ดูๆเจ้าของหอก้ไม่ค่อยสนใจ...

ถ้ารู้ตัวมันแล้ว คุยไรไม่รู้เรื่อง

แอบตัดสายมันเลย- -*

แค่แนะนำนะ เหอๆ วิธีสุดท้ายนะถ้ามันใช้สายแลน ...

Quote Originally Posted by edkhonwan View Post
    เอ คนในห้องนั้นเป็นสมาชิกในบอร์ดนี้ด้วยรึปล่าวหว่า ระวังเขารู้ตัวนะครับ อิอิ
    บอร์ดเราไม่มีคนนิสัยแบบนี้หรอกครับ ถึงมีผมก็ไม่นับเป็นสมาชิก ถ้าทำนิสัยแบบนี้

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    แบบนี้มันต้อง เคาะประตูห้อง น่าเกลียดมาก
    ต้องรอดูต่อไปครับ ว่าจะได้เคาะห้องหรือชักสายให้ลงมาหาเราเอง

Quote Originally Posted by samza2 View Post
    ผมมีวิธีนึง แต่ไม่ค่อยจะดีนะ เป็นวิธีสุดท้าย ดูๆเจ้าของหอก้ไม่ค่อยสนใจ...

ถ้ารู้ตัวมันแล้ว คุยไรไม่รู้เรื่อง

แอบตัดสายมันเลย- -*

แค่แนะนำนะ เหอๆ วิธีสุดท้ายนะถ้ามันใช้สายแลน ...
    ทำไม่ได้ครับ เค้าติดกล้องวงจรปิดทั้งหอครับ
    จริงๆก็ไม่ได้ติดหรอกครับ ผมอยู่มาสามปีกว่าไม่เคยมี
    พอดีเมื่อช่วงปีใหม่ที่ผ่านมามันมีโจรเข้ามาอยู่แล้วตีเนียน
    ของค่อยๆหายจับตัวไม่ได้ เจ้าของหอสงสัยเลยไล่ออกไป
    ของเลิกหาย เค้าเลยติดกล้องไว้กันเหนียว
    แบบว่า เข้าสุภาษิตไทย วัวหายแล้วล้อมคอก

OverclockZone Member Hangover Inc.'s Avatar

block bit ไปเลยครับ

OverclockZone Member

blockbit จบ - -

หอเดียวกับผมมั้ยหว่า แต่ผมก็จำกัด แบนด์วิทแล้วนะ

ผมโดนเป็นประจำเลยครับเล่นเกม ออนไลอยู่ดีๆ มันโหลดบิตหลุดเลย พอเข้าไปดูใหม่ตายทุกครั้ง รำคาญมันมากๆ กัน netcut ได้ทุกคนเปลี่ยน MAC ได้ทุกคน ใช้ cain ดักพาส รู้ตัวหมดเลยครับ เอาพาส เวปบิตมันมาใช้สบายใจ (หอผมมีเกย์โหลดหนัง ชาย+ชายด้วยครับ)

^^^^^

ไม่น่าใช่ครับ ท่านอยู่แถวนี้เหรอครับ

ของผมโหลดบิทไม่ได้ครับ เหมือนเค้าบล็อกเอาไว้

แต่อยากโหลดเหมือนกันครับ ทำยังไงถึงจะได้โหลดมั่งครับ ขอแบบมีลิมิตก็ดีเกินพอแล้ว

OverclockZone Member core_game's Avatar

ผ่าน hub หรือ switch

ถ้า hub อะดูได้แต่ถ้า switch ดูไม่ได้ ต้องไปดูที่ router ที่เดียวถึงจะเห็น หรือเอาเครื่องไปคั่น router กับ switch ได้ก็เห็นเหมือนกัน :|

ไอ้ที่ว่าโหลดบิทแบบมีลิมิตนี้มันเป็นยังงัยหรอ..... ไอ้ที่ถามเพราะผมอยากรู้เฉยๆนะ เพราะตอนผมเรียน ผมอยู่หอก็โหลด(ผมเป็นสมาชิกอันดับแรกๆของบิทไทยแลนด์เลยด้วยซ้ำ) ถ้าคนปล่อยเยอะๆมันก็ดูดมาจนหมดตามความเร็วที่เน็ตมันทำได้อยู่ดี นอกจากคุณจะกำหนดตัวคุณเองว่า จะโหลดกี่โมงถึงกี่โมง อันนี้ก็คือลิมิตตัวเอง แต่ถ้าโดยปกติแล้วเน็ตหอทั่วไปเค้าไม่ค่อยมา จำกัดกันหรอก (เพราะบางคนก็ทำไม่เป็น) ทางที่ดี บล๊อกไม่ให้โหลดบิทเลยดีกว่า ดีที่สุด ใจเขาใจเรานะ ทุกคนก็อยากโหลดกันทั้งนั้น แต่ถ้าคุณยังอยู่หอรวมแล้วคุณโหลดบิท คุณก็คือคนที่เห็นแก่ตัวคนนึงอยู่ดี

OverclockZone Member boomja604's Avatar
    จ.นครศรีธรรมราช (วิศวคอมพิวเตอร์ ม.สงขลานครินทร์ วิทยาเขต หาดใหญ่)

Quote Originally Posted by jikoro-b View Post
    ของผมโหลดบิทไม่ได้ครับ เหมือนเค้าบล็อกเอาไว้

แต่อยากโหลดเหมือนกันครับ ทำยังไงถึงจะได้โหลดมั่งครับ ขอแบบมีลิมิตก็ดีเกินพอแล้ว
    ไม่โหลดดีที่สุดครับผม

บล็อก Port ก็เปลี่ยนหนีไปใช่ Port อื่นได้

บล็อกไม่ให้โหลด file .Torrent ก็ โหลด .txt แทน

บล็อก web (www.bit.com) ก็เข้าด้วย IP ดิ

แนะนำให้เขาใช้บริการ บริษัทที่รับด้านนี้โดยเฉพาะไปเลยครับดีที่สุด

http://www.bpt.co.th

ลองเข้าไปเอาเองนะ

บล็อกไม่ให้เล่นโหลดบิทได้เลย บล็อกที่ Protocol ครับ ฉนั้นบล็อกได้หมดเลย

หรือกำกัดความเร็วของผู้ใช่แต่ละคนได้เลย ถึงโลด bit ก็ได้ตามโคต้าอยู่ดี

เอา net เส้น 2 เส้นให้บริการพร้อมกันได้อีกต่างหาก อีกเยอะเลย

เอา net เส้น 2 เส้นแยกบิท กับ web ได้อีก โหลดบิทช้าได้ไม่เกี่ยวกับเล่น web เลย

พรบ เขาก็ทำให้ถูกกฎมหมายด้วย

แต่หอเขาจะยอมจ่ายป่าวไม่รู้นะ 555 ไปลองแนะนำดูละกัน

OverclockZone Member Hang998's Avatar

.
    Last edited by Hang998; 16 Aug 2011 at 18:28:09.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks