overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ช่วยทีครับ flash bios ax78 ไม่ผ่าน

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

Default ช่วยทีครับ flash bios ax78 ไม่ผ่าน

พอดีมีโครงการ จะสอย 7850be ก็เลย เข้าเวป saveway ไปโหลด bios ใหม่มา flash เอง (คิดว่าง่ายๆๆโปรแกรมก็มีแถมมาให้) เคยทำกับ M/b asus หลายครั้งไม่เห็นเป็นไร แต่ เจอ Abit นี่ งานเข้าจริงๆๆ จอมันค้างตรง Erasing Memory ROM 100%

ปล. 1.อยากรู้ว่ามีวิธี แก้ด้วยตัวเองได้หรือไม่ (ทำ hotflash
    ต้องหา mb ที่เป็นรุ่นเดียวกันกับท่านมาทำ ) มันทำยังไง
    2. พอดีตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด จะส่ง เคลมร้าน saveway ต้องทำไงบ้าง ถามดูก่อนใจร้อน ดึกแล้วโทรถามร้านไม่ได้
    3. เคลมตอนนี้ๆได้ของเลย หรือว่าเอา m/b เราไปแก้แล้วรอรับ หรือต้องรอหลายวัน (ถ้าได้เลยจะฝากเพื่อนไปเคลม แต่หลายวันจะส่งเคลมร้านโดยตรง) ใจร้อน ซื้อมาเมื่อ 27/7/51 - -

###### ใครอยู่ จ.แพร่ ใช้ Ax78 ใจดี ทิ้ง เบอร์ติดต่อไว้ด้วยก็ดีนะ เผื่อสามารถทำตาม ข้อ 1 ได้ อาจจะรบกวน นิดนึ่ง- - #######

. . ... . . .โอยยยยจะ บร้าๆๆ เคลียดดดดดดดด. . . . ...

OverclockZone Member puter's Avatar

ผมเคยใช้ครับ ทางร้านแจ้งมาว่าสามารถส่งไปเคลมกะทางร้านได้โดยตรง ถ้าท่านสามารถส่งเอกชนได้จะเป็นการดีที่สุด แล้วถ้าที่อยู่ของท่านส่งของเอกชนไปถึงสามารถให้ทางร้านส่งเอกชนกลับมาได้เลยครับ น่าจะเป็นวิธีที่เร็วที่สุด
    คิดว่าไม่น่าจะเกิน 1 อาทิตย์ถ้าเริ่มส่งวันจันทร์

OverclockZone Member mat12345's Avatar

ไปเองรอรับได้เลย ส่ง ems ประมาณไม่รู้ถึงแล้วตีกลับเลยมั้ง แต่คงไม่ได้เปลียนตัวใหม่ไห้ บอกเจ๊แกไปตรงๆเลยว่า bios เน่า มันจะเร็วครับ

OverclockZone Member gorly's Avatar

เปิดเครื่องติดไมครับ ถ้าไม่ติดก็ส่งเครมลูกเดียว
    ุ่ถ้ายังติดอยู่ให้ลอง แฟรชผ่านDOS ดูเคยอ่านมาคร่าวๆว่าทำวิธีนี้จะผ่าน

ส่วนผมนั้น เน่าแล้วส่งเครมเรียบร้อยแล้วครับ รอรับได้เลยแปปเดี๋ยวเสร็จ

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar

Quote Originally Posted by gorly View Post
    เปิดเครื่องติดไมครับ ถ้าไม่ติดก็ส่งเครมลูกเดียว
    ุ่ถ้ายังติดอยู่ให้ลอง แฟรชผ่านDOS ดูเคยอ่านมาคร่าวๆว่าทำวิธีนี้จะผ่าน

ส่วนผมนั้น เน่าแล้วส่งเครมเรียบร้อยแล้วครับ รอรับได้เลยแปปเดี๋ยวเสร็จ
    เปิดเครื่อง พัดลมหมุน ขึ้นรหัส FF แต่หน้าจอไม่มีอะไรรันเลย (no signal ประมาณนั้น) ไม่รู้ว่าพอจะรันDos ได้ไม
    Last edited by ZeeDZAAZ; 25 Apr 2009 at 09:58:36.

zuiter's Avatar

ผมแฟลชบนวินโดวส์ แฮงค์ไปเลย พอรีเซ็ต มันก็มืดไปเลย ผมถอดเฉพาะตัวไบออส (ไอซีตัวสีดำ 8 ขา) ส่งอีเอ็มเอส มีปัญหาก็แต่ไปรษณีย์ไทยเฮงงซววยยนี่แหละ ที่ดองแล้วดองอีกว่าจะถึงปลายทาง เวลาส่งคอยแต่จะถามว่าอีเอ็มเอสไม๊ ซื้อประกันไม๊

OverclockZone Member

ส่งเอกชนเลยครับวันเดียวกับถึงถูกว่าด้วย(มั้ง)ดีกว่า อีเอ็มอืด

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

ลองโทรไปถามเขาดูว่าส่ง แต่ตัวไบออสให้เขาแฟรชให้ใหม่ได้ไหม

OverclockZone Member TORMAN's Avatar

ผมเคยเป็นเหมือนกันส่ง เครมประมาณ ไปกลับ 3 วันได้ของแล้วเร็วมาก ส่งวันนี้ถึงพรุ่งนี้ ทางร้านก็จัดการให้เลย แล้วก้ส่งกลับเย็นวันเดียวกัน วันรุ่งขึ้นตอนบ่ายได้รับของแล้ว บริการเยี่ยมจริงๆครับ

โทรไปถามแล้ว ถามช่าง เขาบอกมาส่งไปได้เลย ส่งแต่ bios ก็ได้ คุยดี อุ่นใจไปเยอเลย แต่ วันนี้วันเสาร์พรุ่
    นี้ ก็อาทิตย์ อดเลย ไปรษณีย์ หยุด อีก คงเป็นวันจันทร์ - - แต่ เมื่อ บ่ายไปสัง Ecs a780g-a จาก advice ไว้แล้ว พรุ่งนี้คงได้ของ

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับ คำแนะนำ ทำให้อุ่นใจไปเยอเลย - -

OverclockZone Member sunchai's Avatar

ร้าน saveway สุดยอดเรื่องการรับประกัน.....

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ไป กลับประมาณ 7 วันครับ ส่งไป ems แต่ของให้ทางร้านส่งกลับทางเอกชน จะเร็วกว่าแยะ

ผมส่ง EMS ไป ตอน 13.38น วันจันททร์ ครับ ตอนแรกจะส่ง เอกชน ด่วนเหนือ แต่ ของมันเล็กมาก+ไม่เคยส่ง เอกชนด้วย ก็เลยไปส่ง EMS เอา ส่งไปแต่ ซิฟไปออส ตัวเล็กๆๆ เอาใส่ฝาโค๊กเอาสำลียัด อัดใส่ช่อง จดหมาย

ปล. เอกชน เขาส่งของที่ถึงบ้านหรือเปล่าครับ ทั้งเล็ก และ ใหญ่ พอดีไม่เคยส่งครับ

ดันๆ
    ได้รับของแล้ว ครับ แต่ พอประกอบเสร็จ เปิดเครื่อง อาการเดิมเลยครับ เหมือน ตอนที่ส่งเคลมเลย เปิดเครื่อง พัดลมทำงาน หน้าจอ No signal ไฟสถาณะ เมนบอร์ด ขึ้น FF เหมือน ตอนที่ผม Flash Bios แล้วค้าง พอกดรีเครื่อง ก็ ขึ้น FF เหมือนเดิม (อาการเดิมทุกอย่างเลย)

ตกลง เป็นที่ Bios อย่างเดียว หรือเป็นส่วนอื่นด้วย หรือว่า Flash Bios แล้ว ค้าง ทำให้ส่วนอื่น เสียด้วย ผมละ งง
    ........หรือว่าร้าน ไม่Flashให้ หรือFlash แล้วไม่ผ่าน Bios ไม่จำค่า หรือหยิบมาให้ผม ผิดตัว.........

........

OverclockZone Member gorly's Avatar

งานเข้าแล้วท่าน ลองโทรไปที่ร้านแล้วหรือยังครับ

จิงๆน่าส่งไปทั้งบอร์ดเลยจะเวอร์กว่า

OverclockZone Member pop_eye's Avatar
    อ่อนนุช กรุงเทพฯ

แกะ เม็ด ไบออส (ไอซี ดำๆ) ส่งไปเคลมอย่างเดียวเลยครับ

OverclockZone Member tachit's Avatar

เอาไปsavewayครับ ดีสุด ปายเลยๆๆๆ เคลมได้ของเลยครับ เคยใช้AX78เหมือนกัน Saveway ประกันหายห่วงครับ

OverclockZone Member RIKIMARU_KUNG's Avatar
    ลาซาล บางนา สำโรง

Quote Originally Posted by ZeeDZAAZ View Post
    ดันๆ
    ได้รับของแล้ว ครับ แต่ พอประกอบเสร็จ เปิดเครื่อง อาการเดิมเลยครับ เหมือน ตอนที่ส่งเคลมเลย เปิดเครื่อง พัดลมทำงาน หน้าจอ No signal ไฟสถาณะ เมนบอร์ด ขึ้น FF เหมือน ตอนที่ผม Flash Bios แล้วค้าง พอกดรีเครื่อง ก็ ขึ้น FF เหมือนเดิม (อาการเดิมทุกอย่างเลย)

ตกลง เป็นที่ Bios อย่างเดียว หรือเป็นส่วนอื่นด้วย หรือว่า Flash Bios แล้ว ค้าง ทำให้ส่วนอื่น เสียด้วย ผมละ งง
    ........หรือว่าร้าน ไม่Flashให้ หรือFlash แล้วไม่ผ่าน Bios ไม่จำค่า หรือหยิบมาให้ผม ผิดตัว.........

ลองเคลีย cmos ดู หรือถอด vga ออกมาแล้วไส่ไปใหม่ครับ หรือลองสลับ port dvi ของ vga ดู หรือเปลี่ยนเป็นหัว dsub ดูก่อนครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ เคยเจอเหมือนกันครับเปิดเครื่องติดแต่ไม่อะไรขึ้นที่จอลองทำอย่างนี้ดูไปมากลับใช้ได้ปกติ

Cmos เคลีย แล้ว ถอดถ่านทิ้งไว้ 1คืน ก็ทำแล้ว อุปกรณ์ ถอดเอา ยางลบขัดก็ทำแล้ว สลับ Port ไม่ได้ทำ มันก็ยังอาการเดิม กดเปิดเครื่อง หมุนแต่พัดลม ไฟ สถาณจะโชว์ FF ตั้งแต่กดเปิด แล้ว ลำโพงไม่ตังติ๊ด เลย HDD ตอนกดเปิด เสียงดัง เหมือน ไดร์A กำลังบูสอย่างงั้น แปบเดียวก็หาย

อุปกรณ์ ชิ้น อื่น ปกติ เพราะผม ซื้อEcs Black มาสำลองแล้ว

ในความคิดผม น่าจะเป็น ที่ Bios ร้านอาจจะ Flash มาให้แล้้วมันไม่จำค่า หรือ หยิบให้ผมผิดตัว (เพราะ อาการเดิมเหมือนตอน Flash แล้วค้างทุกอย่าง)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks