Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูทเครื่องไม่ได้ athlon 64 3000+ / mb k8n(754)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูทเครื่องไม่ได้ athlon 64 3000+ / mb k8n(754)

ก่อนอื่นบอกสเปคเครื่องเดิมก่อนนะครับ

cpu : sempron 2500+
    mainboard : asus k8n 754
    vga : gf 5500
    hd : 80 gb 2 ตัว
    cd : dvd drive 20 x
    power supply : enermax 350 watt

แล้วพอดีทีนี้ซื้อ cpu มือสอง amd athlon 64 3000+ จากที่นี้มาแหละครับ
    พอลองเปลี่ยนแล้ว มันบูทไม่ได้เลยครับ ค้างที่หน้าจอโลโก ของบอร์ด ผมเลย
    ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ด้วยนะครับ

ลองเปลี่ยน CPU กลับดูครับ ว่าติดไหม

Comment

เปลี่ยนกลับก็ติดครับ

Comment

cpu หรือป่าว

Comment

เฮะ... ถ้า CPU มันเจ๊งมันไม่น่าจะติดตั้งแต่ไบออสแล้วนะผมว่า

เท่าที่เคยเจอมา เครื่องจะบูทได้แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นบนจนเลยถ้า cpu เจ๊ง

ไม่ฟันธงนะครับผม

Comment

ผมมีเมนบอร์ Asus K8N เดิมใช้ Sempron 2600+ ไม่ทันใจวัยรุ่น แล้วตอนหลังก็ซื้อ Athlon64 3000+ มาเปลี่ยน ไม่เจอปัญหาที่ท่านว่ามานะ คิดว่า CPU อาจไม่เสีย แต่ลองเช็คดูขาก่อนว่าอยูครบถ้วนสมบูรณ์หรือเปล่า แนะนำให้ลอง clear BIOS ดูสักทีครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ลอง clear bios แล้วครับ ก็ยังค้างที่หน้า logo บอร์ด น่ะครับ

Comment

พยายามมาหลายวิธีแล้ว สุดท้ายผมว่าถอดออกมาเช็คดูขา CPU ว่าเบี้ยว เก หรือ หัก บ้างหรือไม่ เพราะถ้าขาเก อาจทำให้ไม่สัมผัสกับ Socket บน Mother Board ถ้าเรียบร้อยดี ก็คงต้องพึ่งคนอื่นที่มี Board Socket 754 มาทดลองแล้วละครับ
                  ขอให้โชคดีครับ

Comment

ตอนใส่ 3000+ ในไบออส ได้เซ็ทค่าเป็นดีฟอดูยัง.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                      ตอนใส่ 3000+ ในไบออส ได้เซ็ทค่าเป็นดีฟอดูยัง.
                      คืิอมันเข้าไป set up ตรง bios ไม่ได้เลยครับ มันจะค้างตรง logo ของบอร์ด ตรงที่ให้กด del อ่ะครับ

Comment

Working...
                      X