Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอัพเกรดคอม ร้านเกมส์ แนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอัพเกรดคอม ร้านเกมส์ แนะนำทีครับ

สเป็คเดิม(เครื่องเมื่อ6ปีที่แล้ว)
    CPU AMD 2200+ (1.80GHz)
    MB ASUS A7V8X-X
    RAM DDR1 BUS400 768MB (512+256)
    VGA GF6200 128MB
    HD IDE SEAGATE 80GB
    PS ติดเคส

ประสบปัญหาลูกค้าลดลงมากเพราะร้านเปิดใหม่เพียบ ก็เลยคิดจะอัพเกรด
    จะว่าอัพเกรดก็ไม่ได้มั่ง เรียกว่าซื้อใหม่ดีกว่า
    ที่คิดไว้มีดังนี้ครับ

งบ ให้ได้ราคาต่ำที่สุด-8500ครับ
    CPU E5200 (2.5GHz) 2570฿ <<<OCไม่เพิ่มไฟน่าจะได้ประมาณ3.5GHZ
    MB GA-P31-DS3L 2150฿ <<<ตัวนี้ ที่บอร์ดOCzoneแนะนำให้ใช้เป็นส่วนใหญ่เพราะเข้าคู่กับE5200
    RAM DDR2 BUS800 2GB (1GBX2) 940฿ <<<2GBน่าจะพอละ(ร้านเกมส์)
    VGA GALAXY GF9500GT DDR3 512MB 2470฿ <<<เอาแบบไม่ต่อไฟเพิ่มเพราะเปลืองไฟ
    HD ของเก่า
    PS+Case ของเก่า
    Mornitor ของเก่า
    รวม 8130฿

คำถามครับ
    1. สเป็คนี้OKไหมครับ แนะนำแบบอื่นได้ครับ

2. ตอนแรกคิดจะเอาAMDเพราะถูกกว่า แต่ AMDX2 5000+มัน 65nm ส่วน E5200มัน45nm ฉนั้นผมควรเลือก45nmจึงจะประหยัดไฟกว่า น่าจะประมาณ10% (ร้านเกมส์นะครับอย่าลืม)
    ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

3. GF9500GT DDR3 512MB เลือกตัวนี้เพราะไม่อยากใช้ของATI เพราะเรื่องDriverครับ เพราะเห็นมีบางกระทู้เหมือนกันที่บอกว่า มีปัญหากับเกมส์ออนไลน์บางเกมส์(ขออภัยสาวกATIนะครับ)
    อยากทราบว่ามันพอจะเล่นเกมส์Offlineใหม่ๆ อย่าง Crysis COD4 หรือ Bio5 ได้ไหมครับ
    (จอ17นิ้ว 1024x768 ปรับภาพกลาง-สูง)คือทางร้านต้องการความแตกต่างจากร้านอื่นโดยการมี เกมส์Offlineระดับสูงๆไว้ล่อใจลูกค้านะครับ (ที่จริงเจ้าของร้านบ้าเกมส์Offilineแล้วไม่มีเพื่อนเล่นด้วยเลยชวนลูกค้าเล่นด้วยซะงั้น- -)

4. Ram Bus800 หรือเอา 1066 ดีครับ จะเผื่อไว้ oc 4.00

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ร้านกี่เครื่องครับเนี่ย !!

Comment

9500GT ปรับ กลางผสมต่ำเกม crysis ที่จอ 17นิ้วไหวครับ
      COD4 ปรับสุดได้เลย
      Busแรม800ดัแล้ว

ที่เหลือดีแล้วครับ

Comment

ถ้าเล่นเกม อย่าoverclockครับ ลองclock แล้วเล่นดูก่อน ผมลองแล้ว เล่นได้ แต่เล่นแล้วหลุดจากเกมบ่อยๆ มันเสียอารมณ์ครับ เกมมันต้องการความต่อเนื่อง

Comment

-ร้านมี20เครื่องครับ
          -เคยOC E5200 3.2(vga ออนบอร์ด) เล่นได้ดีไม่มีปัญหาครับ เลยคิดจะOCเพิ่มสำหรับเกมส์Offlineนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

แรงครับๆ

Comment

E5200 การ์ดจอ 9500GT แรม 2G ก็แรงแล้วครับ

เกมส์ออนไลน์ได้ทุกเกมส์ครับ

Comment

ผมว่าอย่าOCเลย
                เพราะร้านเกมมันเปิดเกือบทั้งวันเลยนะครับ
                เดี๋ยวมันจะไปเร็วป่าวๆ

ไม่ต้องOC crysisก็ลื่นแล้วครับ

Comment

ร้านเกมส์อย่า intel เลยครับ (ถ้ารุ่นกลางๆ นะ อย่าง e5200 เนีีี่่ย ... อย่าไปเอา)
                  ไปเอา AMD 5000+ 5200+ ดีกว่าครับ คุ้มกว่า support ได้ทุกเกมส์ (ถูกกว่าหลายร้อย)
                  (เพราะช่วงๆ หลังๆ มานี่ CPU intel รุ่นกลางๆ ต่ำๆ มีข่าวออกมาว่าไม่ support เกมส์ออนไลน์บางเกมส์)
                  หรือไม่ก็ตั้งรับ ชุด 4000+ - 4800+ น่าจะมีครับ
                  การ์ดจอผมแนะนำ spark 9500gt 512/ddr3/128bit OC มาจากโรงงาน
                  ราคาโคตรคุ้ม (ใช้อยู่ ปัญหาน้อยมาก แรง ออนไลน์ ออฟไลน์ได้หมด)
                  แรม + MB ก็ตลาดๆ ทั่วไป (asus ไว้ก่อน)
                  ---------------
                  http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=84420
                  เผื่อจะสนใจ

Comment

ก็ดีนะ อัพเกรดแบบนี้ละ ดีแล้ว

คล้ายกันๆ ร้านผมก็ oc

x2 4800@ 3.0G
                    N61P-S
                    Ram 2G
                    HD3650 Ram512 DDR 3 ประสบปัญหานิดหน่อยแต่ก็แก้ไขได้บ้าง ( Lineage 2 กับ Cabal )

Comment

แล้วข้อ2ละครับช่วยตอบทีครับ

AMD5200+ 65nm ราคา 2150
                      E5200 45nm ราคา 2570
                      ต่างกัน 420บาท

แล้วถ้าผลระยะยาว(ร้านเกมส์) 45nm กับ 65nm ในเรื่องค่าไฟ อันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by cheatnot View Post
                        ผมว่าอย่าOCเลย
                        เพราะร้านเกมมันเปิดเกือบทั้งวันเลยนะครับ
                        เดี๋ยวมันจะไปเร็วป่าวๆ

ไม่ต้องOC crysisก็ลื่นแล้วครับ
                        เคยเห็นมันมีระบบประหยัดไฟนิกั๊ฟ พอคนเล่นหมดชั่วโมง

ก็เดินออกจากร้าน คอมว่าง มันก็คงจะลด ความเร็วเองกระมัง !!!

ดังนั้น คงไ่ม่ร้อนมากมั้งครับ เว้น แต่ร้านจะมีคนเข้า 25 ชั่วโมงต่อวัน เอิ๊ก

ปล.ผมไม่รุ้นะผิดยังไงก็บอกด้วยคับ

Comment

มันก็อะนะ
                          ถึงมันมีระบบประหยัดไฟก็เหอะ
                          ตอนเล่นอะ
                          มันก็ร้อนอยู่ดี
                          ผมแค่ไม่แนะนำนะ

Comment

ผมประหยัดอย่างเพื่อที่จะเก็บเงินมาจ่ายค่าไฟดีกว่าครับ
                            (คาวมเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณ)

Comment

โอ้ว MB เดียวกับผมเลย 555+

Comment

Working...
                              X