overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: จำเป็นไหมครับว่าใช้CPUแรงๆอย่าง Q9550 แล้วต้องใช้ M/B แรงๆ

OverclockZone Member supertip's Avatar

Default จำเป็นไหมครับว่าใช้CPUแรงๆอย่าง Q9550 แล้วต้องใช้ M/B แรงๆ

จำเป็นไหมครับว่าใช้CPUแรงๆอย่าง Q9550 แล้วต้องใช้ M/B แรงๆ

คือถ้าจะซื้อ Q9550 แล้วใส่กับ GigaByte GA-EP31-DS3L อะครับ มันจะสามารถเรียกประสิทธิภาพของ CPU ออกมาได้เต็มหรือไม่ (สมมุตว่ากาดร์เจอเป็น GTS250 )

แค่สงใสอะครับ ขอบคุณมากๆนะครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ไม่จำเป็นครับ ถ้าไม่oc แค่มันใส่ได้เปิดติดก็พอแล้ว(แรงเท่ากันนั่นแหละครับจะถูกหรือแพงถ้าไม่oc)

OverclockZone Member supertip's Avatar

ขอบคุณ ครับ

OverclockZone Member peemseed's Avatar

P5Q Pro

GA-EP45-U3RD พิมผิดป่าวหว่า !!

แรงไม่แรงไม่รุ้ รู้แต่ ว่า 2 ตัวนี้ พอมีไก๋

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by supertip View Post
    จำเป็นไหมครับว่าใช้CPUแรงๆอย่าง Q9550 แล้วต้องใช้ M/B แรงๆ

คือถ้าจะซื้อ Q9550 แล้วใส่กับ GigaByte GA-EP31-DS3L อะครับ มันจะสามารถเรียกประสิทธิภาพของ CPU ออกมาได้เต็มหรือไม่ (สมมุตว่ากาดร์เจอเป็น GTS250 )

แค่สงใสอะครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
    ไม่จำเป็นครับ ที่เขาใช้บอร์ดแรงๆเพราะจะเอามา oc ครับ เพราะบอร์ดแรงๆสามารถ oc ได้แรงกว่าบอร์ดธรรมดา

OverclockZone Member peemseed's Avatar

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    ไม่จำเป็นครับ ถ้าไม่oc แค่มันใส่ได้เปิดติดก็พอแล้ว(แรงเท่ากันนั่นแหละครับจะถูกหรือแพงถ้าไม่oc)
    อืม จริง กั๊ฟ แต่ถ้า อยาก Oc ก็ต้องเลือกบอร์ด ที่พอมีไก๋

Quote Originally Posted by peemseed View Post
    P5Q Pro

GA-EP45-U3RD พิมผิดป่าวหว่า !!

แรงไม่แรงไม่รุ้ รู้แต่ ว่า 2 ตัวนี้ พอมีไก๋
    พิมพ์ไม่ผิดครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

Quote Originally Posted by peemseed View Post
    P5Q Pro

GA-EP45-U3RD GA-EP45-UD3R พิมผิดป่าวหว่า !!

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ไหนๆก็จะใช้ CPU ตัวแรงแล้ว ลงทุนเพิ่มเมนบอร์ดอีกหน่อยจะเป็นไร...
    จะได้สูบพลังแฝงของมันออกมาให้สุดขีด...

OverclockZone Member guyo's Avatar

ของผมแรงแต่ไม่มีจะ แ ด ก ก้ไม่ไหว

ps000000
    Guest

ใช้ได้แต่มันรู้สึกยังไงก็ไม่รู้อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวผม

OverclockZone Member peter_well's Avatar
    สาทร,พระราม3,โคราช,โชคชัย

ดูลายเซ็นผมเป็นตัวอย่างเลยครับ
    Q9550 + EP31-DS3L
    http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=544275

OverclockZone Member toma33's Avatar

ไม่เอาคล็อกโหดๆ ก็ไม่จำเป็นครับ
    หรือเอามาลากแบบโหด ๆก็ GA-EP45-U3RD +แรม แรงๆ ก็แจ่มแล้วครับ

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by supertip View Post
    พิมพ์ไม่ผิดครับ
    ีud3r

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ไม่ จำเป็น เลย -*-

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ถ้าใช้บอร์ดไม่แรง ผมก็รู้สึกว่ามันไม่คู่ควร ทั้งๆที่ในความรู้สึกมันไม่รู้สึก จึงไม่จำเป็นจะต้องรู้สึก.......???? งง

OverclockZone Member 645ci's Avatar

ผมไง oc แค่ 2.83 ไป 3.2 เล่นซะ Striker II Extreme เลย

OverclockZone Member butaplus's Avatar
    ตรงข้ามหลวงปู่ต้นไทร ดำเนินสะดวก

Quote Originally Posted by 645ci View Post
    ผมไง oc แค่ 2.83 ไป 3.2 เล่นซะ Striker II Extreme เลย
    ฮุฮุ M/B ชิพตัวเดียวกันเลยแต่คนล่ะยี่ห้อ 2.83 -->> 4.0 ร้อนดี Full ที่ 72-75

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ถ้าเทียบแค่คุณสมบัติด้าน OC อย่างเดียว ก็ไม่จำเป็น

แต่จริงๆ Chipset มันทำงานอย่างอื่นอีก ไม่ว่าจะเป็นความเร็วในการรับส่งข้อมูล กับ Hardware ตัวอื่นๆ

รวมไปถึง ประสิทธิภาพในการประสานงาน ระหว่าง HW RAM CPU

ดังนั้น Chipset ที่ดี มีคุณภาพสูงกว่า ย่อมทำงานได้ดีกว่าแน่นอน แต่มันไม่ได้เห็นเด็นชัด

แบบการเปลี่ยน CPU ก็เท่านั้นเอง อย่างถ้า เอา P945 มาใช้กับ E6600 เมื่อก่อน

ผล Benchmark มันก็ได้คะแนน น้อยกว่า P965 หรือ 680i อยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องพวกนี้ ก็เอาเมนบอร์ดที่ราคาปานกลางดีกว่าครับ อย่าให้มันถูกมากเกินไปก็พอ

OverclockZone Member thapatop's Avatar

อืมตามนั้นอิๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks