Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามคับ เกี่ยวกับ AthlonXP 2600+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามคับ เกี่ยวกับ AthlonXP 2600+

คือผมเปิด TASK MANAGER ขึ้นมา แล้ว CPU ถูกใช้ 50% +
    แต่เป็นเฉพาะตอนใช้ เน็ทหลายๆ task
    ตลอดเวลา มันผิดปกติไม๊คับ check svchost แลว ก็ปกติ

เพิ่มนิดนึงคับ อุณห๓มิตอนไม่ได้ทำไรเลย 63 C ปกติไม๊คับ

แต่มีตัวนึง กินแรม 50K ตลอด

ปัญหาที่จิงก็คือ คอม ผม เปิดเน็ท หลาย task หรือ เล่นเกม ไม่ได้เลย พอเล่นแล้วจะดับ

ทั้งๆที่เมื่อก่อน เล่น

ไม่ได้ OC คับ แต่ ผมจับ heat sink แล้ว เหมือนมันไม่ดูดความร้อนจาก ซีพียู

หยั่งงี๊ควรเริ่ม แก้หรือเช็คที่ไหนดีคับ เคยถอด zink มาเติม silicon ทีนึง แต่ไม่รู้เพราะใช้ของถูกป่าว

ขอบคุณครับ
    Last edited by Karnklg; 25 Apr 2009, 14:33:33.

อุณหภูมิ ร้อนผิดปกติครับ

Comment

ว๊าวววว ๆ ๆ ๆ คนคอเดียวกัน Athlon XP 2600+ เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ

ร้อน 63 องศาปกติ ของผมก็เท่านี้

ส่วนเรื่องเล่นเกมดับสาเหตุหลักจะมาจากความร้อนกับไฟครับ ลองเช็คความร้อนการ์ดจอกับซีพียูดูเวลา full load

Heat Sink Socket A นี่แปลกนะครับ ถึงบางทีใส่แน่นแล้วตัวซิ้งค์ก็ยังไม่แนบสนิทกับตัวคอร์เป็นบางกรณี ต้องถอดมาขยับ ๆ ไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็แน่นดีครับ

Comment

ผมก้อใช้ amd athlon 2600+ เหมือนกันครับ แต่มันชอบดับบ่อย ไม่รู้ว่าเป็นตรงไหนครับ

cpu : amd athlon 2600+
        M/B : asus A7V880
        ram : 512 MB ddr 400
        H/D : 80 GB seagate
        GPU : GF6200 512 MB
        DVD : ASUS

ทีแรกเปิดแล้วดับตลอดครับ ลองเอา PSU ของติดเคส อันอื่นมาใส่ก้อเปิด ติดครับ แต่ยังมีอาการดับ อยู่บ้าง โดย ไม่ทราบสาเหตุ ช่วยผมวิเคราห์ทีครับ
        อุณหภูมิมันร้อนเกินไปมั้ยครับ บางทีวิ่งไปถึง 71 C ตอนนี้ผมเอาพัดลมตั้งโต้ะเป่ามันอยู่
        Attached Files

Comment

Working...
        X