Announcement

Collapse
No announcement yet.

i7 ร้อนไปมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i7 ร้อนไปมั้ยครับ

เคยถามไว้ในห้อง Air Cooling แต่ไม่มีใครตอบเยย (ใจร้อน)
    ถามซ้ำในนี้ละกัน

(ตามรูป)ปกติ 50-60 ร้อนไปมั้ยครับ สำหรับซิ้งค์เดิม หน้าร้อนไม่ติดแอร์ เคสเก่าปิดฝาและวางเคสในที่แคบ ไม่OC ไม่เสริมซิลิโคน(i7ผมไม่ได้เป็นกระเทยนะ 555)
    ถ้าวิ่งซัก 50% จะขึ้นไปถึง 60-65

การ์ดจอก็ประมาณนี้ (fan35%)

แล้วก็ถามหน่อยสิครับ โปรแกรมอะไรที่ทำให้ CPU วิ่งFullLoadได้มั่งอ่ะครับ อยากลองดูอุณหภูมิ
    อีกอย่างคือ ทำไงจะเปิดพัดลม CPU-VGA ให้เต็ม 100% อ่ะคับ
    Last edited by mistertun; 25 Apr 2009, 17:29:04.

ปกติคับ ความร้อน ของผมก็ประมาณนี้ สว่นโปรแกรมลองหาดูที่กระทู้เก่า เคยเห็นมีคนมาโพสลิงค์ไว้ให้ดหลดอ่ะคับ

Comment

ขอบคุณครับ โปรแกรมชื่อ Core Damage หรืออะไรประมาณนี้ใช้ OK ป่ะคับ
      แล้วร้อนแค่ไหนถึงจะเรียกว่าอันตรายอ่ะคับ

Comment

ระวังนะให้100% 8หัวเมื่อไหร่อุณหภูมิกระฉูดแน่

Comment

^
          มันมี 4 หัวครับ เเต่ยัด hyper thread เอา.....

Comment

ลองใช้ IntelBurnTest มันวิ่งไม่เต็มที่เท่าไหร่ แต่คอร์ไหนวิ่งถึง 80-90 เปอร์เซนต์
            อุณหภูมิขึ้นเท่าเปอร์เซนต์เลยครับ ขนาดไม่ค้างที่ 80% ตลอดนะ (มันขึ้นลงๆ)

ถ้าเปิดฝาเคสจะช่วยได้มากแค่ไหนอ่ะคับ
            Last edited by mistertun; 25 Apr 2009, 17:26:33.

Comment

Originally posted by mistertun View Post
              ลองใช้ IntelBurnTest มันวิ่งไม่เต็มที่เท่าไหร่ แต่คอร์ไหนวิ่งถึง 80-90 เปอร์เซนต์
              อุณหภูมิขึ้นเท่าเปอร์เซนต์เลยครับ ขนาดไม่ค้างที่ 80% ตลอดนะ (มันขึ้นลงๆ)

ถ้าเปิดฝาเคสจะช่วยได้มากแค่ไหนอ่ะคับ
              เปิดฝาเคสไม่ช่วยอะไร ซ้ำยังจะแย่กว่าเดิม

เว้นซะแต่เปิดแล้วเอาพัดลมจ่อ.. (งั้นจะซื้อ sink แพงๆมาทำไม?)

Comment

สงสัยเล่นเกมแรงๆต้องรอหน้าฝนแล้วมั้งเนี่ย(จำศีลหน้าร้อน)

Comment

ทำไงจะเปิดพัดลมCPUกับVGAให้เต็ม100%ตลอดได้อ่ะคับ

Comment

hyper thread ปิดไปเถอะครับ นอกจะไม่ได้ใช้แล้วยังทำให้ร้อนกว่าเดิมด้วย

Comment

Originally posted by WatZp View Post
                      hyper thread ปิดไปเถอะครับ นอกจะไม่ได้ใช้แล้วยังทำให้ร้อนกว่าเดิมด้วย
                      จริงง่ะ

ปล.จขกท full load100% ซิ้งเดิมเอาไม่อยู่ครับ(3.5)

Comment

Originally posted by WatZp View Post
                        ไปปิดตรงไบออส เขียนว่า Boos tech. อะไรซักอย่าง ยาวๆ ปรับเป็น disable อย่างเดียวใช่มั้ยครับ
                        ไม่ได้ปรับตรงอื่นเลย

เย็นลงอย่างไม่น่าเชื่อ เวลาใช้หนักๆ(ไอเดิลพอกัน)

ไม่ทำให้เกิดปัญหาอะไรใช่มั้ยครับ ตอนนี้รัน IntelBurnTest ไม่ได้แล้ว มันขึ้นเออเรอร์
                        แต่ยังใช้งานอื่นๆได้ตามปกติ

ถ้าปิดแล้วจากโปรแกรมที่วิ่งแค่ 1 เธรด มันจะมารันเต็ม 1 คอร์ใช่มั้ยครับ(ทำให้เร็วขึ้นป่าว ถ้าเปิดไม่กี่โปรแกรม)

Comment

ร้องกว่าของผมตอน oc แล้ว 10 องศาครับ

Comment

ของผมไม่ oc ร้อนฟูล 65-70 ide 57-62

Comment

อันนี้อุณหภูมิล่าสุดหลังปิด HyperThread ครับ วัดจาก CoreTemp แล้วก็เทสต์ด้วย ORTHOS
                              เย็นลงเยอะเลย เวลาฟูลโหลด
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X