overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: สอบถามค่ะ ลองประกอบคอมเอง แล้วจอไม่ติดค่ะ ..

OverclockZone Member

Default สอบถามค่ะ ลองประกอบคอมเอง แล้วจอไม่ติดค่ะ ..

หลังจากลองประกอบเสร็จแล้ว ตอนแรกก็เปิดเครื่องเข้าไบออสได้ปกติค่ะ

แต่ตอนลงวินโดวแล้วแผ่นมัน Error อ่าค่ะ เครื่องค้างก็เลยรีเครื่องค่ะ

หลังจากนั้นจอก้อไม่ขึ้นเลยอ่าค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าจอเสีย (- - ")

ลองเอาไปเสียบกับเครื่องเก่าก็ใช้ได้ปกติค่ะ พอจะทราบมั้ยค่ะว่าเป็นเพราะอะไรอ่าค่ะ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ถ้าลง วินโดวอยู่แล้วเกิดเน่าขึ้นมา HDDอาจจะไปก่อนเพื่อนเลยเพราะกำลังเขียนข้อมูลอยู่

OverclockZone Member thongpoon18's Avatar

ใจเย็นๆ ครับค่อยๆไล่ แล้วดูก่อนว่าวินโดวส์มี sata มาให้หรือเปล่า เป็น ide ไหม

OverclockZone Member Ammer's Avatar

มีเสียงมั้ย ถ้าเงียบเลย จอก็ไม่ขึ้น อาจมีบางส่วนหลุด หรือหลวม แนะนำให้ลองถอดออกมาประกอบใหม่ โดยเฉพาะ CPU ให้ไปแล้วก็โยกขาล็อคไปๆมาๆ ซักสองสามรอบ แล้วใส่ซิ้งค์ให้ถูกวิธี ตรวจสอบดูด้วยว่าแน่นรึปล่าว แล้วใส่แค่ CPU + M/B + RAM + VGA แล้วลองเปิดดูก่อนว่าติดมั้ย ถ้าติดค่อยใส่พวก HDD , DVD เพิ่ม

ลองเอา HDD ตัวเก่ามาลองเสียบดู เปิดเครื่องจอก็ยังนิ่งสนิทเหมือนเดิมอ่าค่ะ

Quote Originally Posted by Ammer View Post
    มีเสียงมั้ย ถ้าเงียบเลย จอก็ไม่ขึ้น อาจมีบางส่วนหลุด หรือหลวม แนะนำให้ลองถอดออกมาประกอบใหม่ โดยเฉพาะ CPU ให้ไปแล้วก็โยกขาล็อคไปๆมาๆ ซักสองสามรอบ แล้วใส่ซิ้งค์ให้ถูกวิธี ตรวจสอบดูด้วยว่าแน่นรึปล่าว แล้วใส่แค่ CPU + M/B + RAM + VGA แล้วลองเปิดดูก่อนว่าติดมั้ย ถ้าติดค่อยใส่พวก HDD , DVD เพิ่ม
    ไม่มีเสียงอะไรเลยค่ะ ลองประกอบใหม่ไป 2 ครั้งแล้วค่ะ ก็เป็นเหมือนเดิม เดี๋ยวจะไปลองทำตามที่แนะนำมา ขอบคุณค่ะ
    Last edited by IFINZo; 25 Apr 2009 at 21:04:24.

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

ผมบริการถึงบ้านเอามั้ย อิอิ

ลองเอา hd อีกเครื่องมาใส่ดิครับ

OverclockZone Member ssk's Avatar
    ย้ายมารังสิต ทำงานอยู่ปทุมครับ

ดู SOCKET ด้วย คาดว่าเป็น INTEL 775 อย่าไปโยกเล่นล่ะ ขา Socket งอละเรื่องใหญ่เลย อาการนี้ถ้าลงๆแล้ว HANG เช็คสาย HDD DVD ก่อนเลยว่าหลวมใหม ถ้าแน่น และ HDD ไม่เน่า จะเป็นที่ RAM หลวม หรือใส่ผิด Slot ลองจับ Ram ออกมาใส่ใหม่ก่อน ถ้าเงียบสนิท ถอดบอร์ดออกมาถอดซิง้ กับ CPU ออกมาดูขา SLOT ว่างอมั้ย ถ้างอ มันจะเปิดไม่ติดเลย หรือไม่ก็ดับเองได้ ถ้า AMD ไม่เป็น นอกจากขาหัก

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
    ผมบริการถึงบ้านเอามั้ย อิอิ

ลองเอา hd อีกเครื่องมาใส่ดิครับ
    เนียน

OverclockZone Member ATI 3650's Avatar
    ตากสิน19 วงเวียนใหญ่ พันทิพย์ โบ๊เบ๊

ลองเคลีย cmos ดูคับผมเคยเป็นแบบที่คุนว่ามาแล้วครั้งนึง ตอนแรกนึกว่าเสียพอเคลียแล้วหายเลยคับที่เมนบอดนะคับ

จอติดแล้วค่ะ ^^"

เป็นเพราะแรมใช้ไม่ได้ 1 อันค่ะ ( เพิ่งซื้อมาไหม่ ) เซ็งไปเลย

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำค่ะ ..

OverclockZone Member ruzifer87's Avatar

เหอะๆ แรมของไรหว่า

OCZ ค่ะ

OverclockZone Member sayyanj's Avatar

ดีใจด้วยเน้อ

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by IFINZo View Post
    จอติดแล้วค่ะ ^^"

เป็นเพราะแรมใช้ไม่ได้ 1 อันค่ะ ( เพิ่งซื้อมาไหม่ ) เซ็งไปเลย

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำค่ะ ..
    Quote Originally Posted by sayyanj View Post
    ดีใจด้วยเน้อ

เอาไปเครมดดิครับ

ซื้อจากร้านไหนอะครับ

ไปไม่ถูกเดี๋ยวผมพาไป

Bookmarks

Bookmarks