overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ขอถามผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับ CPU Cooler คับ

OverclockZone Member magpie's Avatar

Question ขอถามผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับ CPU Cooler คับ

พอดีจะประกอบคอมใหม่อ่ะคับ แล้วจะใส่ CPU Cooler ของ THERMALRIGHT ULTRA-120 eXtreme แล้วมีพี่ที่ทำงานด้านประกอบคอม เขาแนะนำว่าตัวนี้ อะลูมิเนียมหนา ระบายความร้อนได้น้อย อมความร้อน เขาบอกว่า Thermolab BARAM ตัวนี้ดีกว่า แถมถูกกว่า
    ผมเลยอยากจะถามผู้รู้ใน OCZ คับ ว่าตัวไหนดีกว่ากัน และคุ้มกว่ากันคับ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ผมว่า U120EX น่ะแต่ Baram นี้ก็ถือว่าเย็นพอๆกันเลยมั่งเห็น Review ต่างประเทศหลายๆอันอยู่

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

Baram ออกแบบฟินมาดีครับ รับลมเยอะครับ เรื่องเย็นไม่รู้กับ ใหญ่พอๆกัน เหมือน Baram จะใหญ่กว่า

OverclockZone Member ThanaSoft's Avatar

THERMALRIGHT ULTRA-120 eXtreme

จะมีปัญหาที่หน้าสัมผัส หรือเปล่าอะ มันไม่เรียบต้องนั่งทำ lapping กันอีก

ถ้าถูกๆเย็นๆ เอาของ Xigmatek Red Scorpion S1283

ผมใช้ตัวนี้มาก็เย็นมาก ถูกด้วย

OverclockZone Member

ผมคิดว่าถ้ามีอะไรที่มันเย็นกว่า 120ex ในราคาที่ถูกกว่า ก็น่าจะดีครับ
    นี่ก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา สุดท้ายก็ มาตายที่ 120ex อยู่ดี

แต่ว่า.... ขอให้ตัวนี้มันฟาดกับ 120ex ได้เถอะครับ ผมก็ลุ้นเหมือนกัน ประหยัดเป็นค่าพัดลมได้เหมือนกันครับ (เปลี่ยนบรรยากาศกันบ้าง)

เห็นรีวิวใน Vmod แล้ว เรื่องการออกแบบฟินเค้าทำได้ดีจริงๆครับ ผมว่าสวยดี

จะไปปวดกะบาลตรงทองแดงนี่แหล่ะ ระยะยาว แต่ก็ ถือว่า ออกแบบได้สวยดีครับ

OverclockZone Member magpie's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by wizardsoul View Post
    ผมว่า U120EX น่ะแต่ Baram นี้ก็ถือว่าเย็นพอๆกันเลยมั่งเห็น Review ต่างประเทศหลายๆอันอยู่
    ถ้าเย็นพอๆกัน งั้นผมไปลองใช้ Baram ดูดีกว่าคับ เพราะว่าถูกกว่า
    ขอบคุณคับสำหรับทุกๆคำแนะนำคับ

OverclockZone Member

ผลเทสต่างประเทศนี่ บางตัวเอามาในไทยนี่ จากเทพๆกลายเป็นปถุชนคนธรรมดาไปเลย

บ้านเค้า อากาศเย็น แต่บ้านเรานี่สิ

ต้องมาดูว่า อุณหภูมิห้องมากกว่าแบบในไทย ใช้งานในไทย ใครจะอยู่ใครจะไป ค่อยว่ากันครับ

OverclockZone Member Bawarianz's Avatar

เชียร์ BARAM บ้าง เบื่อ True แล้ว อิอิ
    แต่ออกแบบมาดีจริงๆนะ ทั้งจำนวนกับการกระจายของฮีทไปป์ เอ้อๆฟินด้วย อิอิ
    ลองของใหม่บ้างจะเป็นไรไป อิอิ

OverclockZone Member kairo1470's Avatar

ไม่อยากลอง Thor's Hamme หรอครับ

OverclockZone Member ThanaSoft's Avatar

สงสัยต้องหา U120EX มาลองและแต่ราคาแพงไหหน่อย

OverclockZone Member Arkantos's Avatar
    คนกรุงเทพฯ-ทำงานสุราษฎร์ธานี

Xigmatek Red Scorpion S1283

ถูก และเย็น ใช้อยู่ครับ

OverclockZone Member Arkantos's Avatar
    คนกรุงเทพฯ-ทำงานสุราษฎร์ธานี

ประทานโืทษ กดซ้ำ

Wink

Quote Originally Posted by kairo1470 View Post
    ไม่อยากลอง Thor's Hamme หรอครับ

ราคาเกิน 2000 ใช่ไหมคับท่าน
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

Wink

Quote Originally Posted by Arkantos View Post
    Xigmatek Red Scorpion S1283

ถูก และเย็น ใช้อยู่ครับ
    น่าสนใจดีคับท่าน คิดหนักเลยนะคับเนี่ย ว่าจะใช้ตัวไหนดี

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เจ๋งๆเมืองนอก พอมาเจออากาศบ้านเรา จอดแทบทุกราย

Tuniq Tower 120, CCF, Vendetta 2

เย็นดี ราคาไม่แรงมากด้วย

ปล. ส่วนตัวคิดว่าไม่มีตัวไหนเกิน U120EX แล้วครับ อิอิ

OverclockZone Member Qzone's Avatar

tuniq 120

OverclockZone Member navin02082's Avatar

tuniq 120 อีกคน

หน้าเรียบ สวยเย็น

ถ้าไม่พอเปลี่ยนพัดลมเป็น 2500 rpm

Idle 36 Full 56

E8400 c0 @4.00 vcore 12.425
    Last edited by navin02082; 27 Apr 2009 at 19:33:41.

Bookmarks

Bookmarks