Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยตอบด่วนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยตอบด่วนครับ

คือว่าผมสั่งซื้อของมาใหม่ก็ประกอบพอประกอบเสร็จก็เจอปัญหาเลยคือว่า Swich Power เปิดไม่ได้

ไฟบอร์ดก็เข้าแล้ว แต่ดีที่บอร์ดตัวนี้มีปุ่ม Power แบบ DIY พอกดไปอ้าค่อยโล่งอกไปหน่อยเปิดติด

ละจะได้ลงวินโด้วสักที่ ย้ำว่าของใหม่หมดนะครับแต่เกิดปัญหาซะและปัญหาหลัก็คือ พอเปิดไปได้

ประมาณ 10 นาที(กำลังลงวินโด้วอยู่เลยอ่ะ)ก็เกิดปัญหาเลยครับเครื่องวูบโดยไม่มีสาเหตุดับไปต่อ

หน้าต่อตาเลยอ่ะครับมันเป็นเพราะอะไรอ่ะเปิดติดกี่รอบ กี่รอบก็ยังดับอยู่ จนปัญญาแล้วครับ

ของก็เพิ่งได้มาวันนี้เองไม่น่าจะมีปัญหาแต่ก็ดันเจอ มีภาพประกอบ

--------------------------------------------------------------------------
    เรื่องต่อมาตอนนี้มันไม่ดับแล้วครับ เพราะเอาออกมาต่อนอกเคสเนื่องจากที่เครื่องเปิดแล้วดับในข้างต้นนั้นปรากฎว่าเป็นอาการของการช๊อตเคสซึ่งผมนั้นก็ไม่เคยเจอมาก่อนก็เพิ่งมาเจอแบบนี้นี่แหละครับ
    ใครมีวิธีแก้ไขช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้เครื่องก็ยังไม่ได้นำลงเคสเพราะเกรงว่ามันดับบ่อยอาจทำให้อุปกรณ์บางอย่างผิดปกติไปได้
    รอผู้ที่มีความรู้มาให้คำแนะนำก่อนดีกว่า
    Last edited by ZIRUS2009; 27 Apr 2009, 13:23:49.

ดูจากลายเซ็นแล้ว PSU 700 Watt+ หรอ (มองไม่ค่อยเห็น) ถ้าใช่ก็พอแน่นอน

1 เลย ลองดูสายต่างๆ ครับว่าถูกต้อง+แน่นหรือเปล่า พวกพัดลมCpu สายเข้าเมนบอร์ด อย่างนิ

2 ลองเอาpsu ไปลองกับเครื่องอื่น ดู ว่า มั น มีปัญหาไหม แล้วก็เอาpsu จากเครื่องอื่นมาลองด้วย(ถ้ามี)

ถ้า ยังเป็นอยู่ ก็เล็งPSU

ลองทำดูก่อนครับ ผลเป็นยังไงอัพเดด ด้วยเน้อ

สเปค คุณ นี่หลายตังนะเนีย
    ผมขออย่าให้มีปัญหาแล้วกัน

Comment

MB DFI ลงอเปิดที่สวิท เมนบอร์ดดูเลยซิครับ ถอดสายต่อสวิทญ์เคชออกก่อนนะครับ

Comment

PSU ก็ไม่เป็นไรอ่ะครับปกติดี กัวจะเป็นที่บอร์ดอ่ะซินี้ย

Comment

น่าจะเป็นที่บอร์ดรึเปล่าครับ

ตอนเปิดขึ้นมาตอนนี้แล้ว ไม่ไม่รัน Auto แบบปกติ มันต้องกด F1 ด้วยอะครับ

เช็ค PSU แล้วเอาไปลองกะอีกเครื่องก็ติดครับไม่ดับเลย

พอเอากลับไปลองอีกทีที่ไอ้เจ้าตัวปัญหา ทีนี้กำลัง Boot เครื่องอยู่ช่วงกำลังรอลงวินโด้วมันก็วูบเหลมือนเดิม

Comment

บังคับกด F1 คือมีการเตรียใบออส หรือ OC ไม่เสถียรครับ

Comment

แล้วที่นี้มีอะไรเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เครื่องดับละครับเนี้ยจนปัญญหาแล้วเห้อ

คงไม่เกี่ยวกับ PSU แล้วหละ ลองเอามาต่อ 3 เครื่อง เครื่องละ ชั่วโมงยังไม่เป็นอะไรเลย

เป็นไปได้มั้ยว่าจะเป็นที่บอร์ดจริงๆ

Comment

ยกไป saveway ทั้งเครื่องเลย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  ยกไป saveway ทั้งเครื่องเลย
                  ผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยอ่ะซิ แต่บอร์ดก็เป็นของ Saveway อ่ะครับจะส่งไปยกเครื่องจะได้มั้ยนี้

อะไหล่ก็มาจากหลายๆที่อะครับ ทั้ง Jedi แล้วก็ TK

Comment

ดันซักพักเซงเครียดสูบบุหรี่

Comment

ท่านวิกรมาตอบหน่อยครับตอนนี้มันไม่ดับแล้วเนื่องจาก จับอุปกรณ์ออกมาแก้ผ้าหมด จับเปลือยออกมาแล้วไว้นอกเคส ครับ ทีนี้วิธีแก้ขั้นต่อไปควรทำไงดี ช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

เช็คชุดยึดกับเคช มีส่วนไดช๊อตกราว หรือเปล่าครับ หรืออาการแบบนี้ที่พบบ่อยๆ คือต่อสายพวก USB AUDIO ผิดครับ

Comment

งั้นก็ยังมี 2 ข้อให้เลือกระหว่าง

2ตัวนี้

HD Audio

AC97

แล้วก็มีอีกกรณีที่เกิดการ ช๊อตเคสนี้ เราควรแก้อย่างไร

Comment

Working...
                          X