Announcement

Collapse
No announcement yet.

Geil Ultra CL4-4-4DDR2800 5 แถวสีส้มแพคคู่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Geil Ultra CL4-4-4DDR2800 5 แถวสีส้มแพคคู่ครับ

สเปคมันบอก CL4-4-4DDR2800 5 แต่บอร์ดผมเห็นเป็น 5-5-5-15 ไม่ยักกะวิ่งที่ 4-4-4-12 ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    Attached Files
    Last edited by GeOrGe024; 26 Apr 2009, 09:53:26.

ไปปรับเอาเองครับในไบออส ถ้าเมนบอร์ดมีให้ปรับนะครับ

Comment

ช่วยบอกหน่อยครับทำไงดี งงมากมาย แล้วปรับอะไรบ้างครับที่ต้องปรับ

Comment

ใช้บอร์ดอะไร

Comment

ตามนี้
          Attached Files

Comment

GA-MA770-DS3 ครับ

Comment

ยังไงก็ ช่วยเช็คข้างๆกล่องตามสเปกมันด้วย หรือ ตามเว็บผู้ผลิตเค้าการันตีมาครับ

บางตัวก็ไม่ได้ใส่ใน spd มาให้เลย ก็ต้องเช็คตรงนี้เอา

ที่เหลือ ก็ ปรับไฟ ให้ตามสเปก

ถ้าบอร์ดมีปัญหา Vdrop ในส่วนของแรม ก็ต้องชดเชยกันไป มันจะได้เสถียรๆ

สุดท้ายก็ต้องเช็คด้วยซอฟแวร์เบนช์มาร์คต่างๆในส่วนของแรมไป

แต่เฉพาะค่าที่เค้าแนะนำมาก็ ใส่ไปตามนั้น มันค่อนข้างที่จะเสถียรแน่นอน
              บางตัวอาจจะกดต่ำได้กว่านั้นด้วยซ้ำครับ (เพราะบางเจ้าก็บอกมาแค่ใช้แบบ play safe แค่นั้น)

ถ้าบอร์ดมันปรับได้จำกัดมากๆ คือ ปรับไม่ได้เลย ก็ลำบากครับ
              แต่ถ้า พอปรับได้ใน 4 ค่าแรก ปรับไฟแรมได้ ก็ถือว่าโอเค

แต่ถ้า ปรับทั้ง trimming ก็ไม่ได้ แถมปรับไฟแรมก็ไม่ได้

ปลายทางของปัญหานี้ อยู่ที่ ห้อง it market ครับ

Comment

Originally posted by Leim View Post
                ตามนี้
                ขอบคุณครับจะลองตั้งดูครับ

Comment

Working...
                X