Announcement

Collapse
No announcement yet.

Memory Timings ดูไงครับ ทำไมมันไม่เท่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Memory Timings ดูไงครับ ทำไมมันไม่เท่ากันครับ

ดูให้ที มัน หมายความว่ายังไงครับ อีกตัว มัน 5-5-5-15 และ อีก ตัว 4-4-4-13

มันค่าคนละตัว หรือว่าค่าตัวเดียวกันครับ
    Attached Files

ก็ตาม spd นั่นแหล่ะครับ

ใช้ที่ 333 ก็เซ็ทไปตามนั้น

ถ้า 270 ก็ตามค่านั้นไป

ค่าตามที่เค้าใส่มาบนแรมตัวนั้น เป็นนัยว่า การันตีว่าทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพ ตามที่เค้ากำหนดมาแน่นอน (รับประกันว่า บู๊ทติดแน่ๆ แต่อาจไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุด ทำนองนั้นครับ)

บางบอร์ดมันอ่านค่า spd แล้วเซ็ทให้เองก็รอดตัวไป

แต่ว่า บางค่า เราจำเป็นต้องไปเซ็ทเอาเอง เช่น พวกแรมแรมๆ บัส 500 บัส 600 (อย่าลืมคูณ2นะ)
    แบบนั้นต้องเซ็ทเอาเอง ตั้งไฟเอาเองครับ ขึ้นอยู่กับ ความสามารถของบอร์ดแล้วงานนี้

น่าจะไม่งงนะครับ

Comment

อ่อ ครับ ถ้า ผม เข้าไปใน Bios แล้ว set But เป็น 333 ก็ต้อง set Memory Timings 5-5-5-15 ใช้ป่าวครับ
      แล้วถ้า เป็น 270 ก็ Memory Timings เป็น 4-4-4-13

Comment

ขอบคุณครับ เข้าใจ ขึ้นละครับ

Comment

Working...
        X