overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Y450/7450 เปลี่ยน Cpu อะไรได้บ้างครับ

gmastor
    Guest

Default Y450/7450 เปลี่ยน Cpu อะไรได้บ้างครับ

อยากทราบว่า Y450/7450 ตัวนี่เนี่ยอ่ะครับ สามารถถอดใส่ CPU ตัวไหนได้บ้างครับ
    แล้วแต่ละตัวราคาเท่าไหร่กันบ้างครับ จะประกอบการตัดสินใจได้เยอะเลยครับ ไม่ได้จะเปลี่ยนทันทีที่ซื้อเลยครับ
    แค่อยากรู้ว่ามันจะแรงขึ้นได้อีกหรือป่าว เผื่อเครื่องหมดประกันก็ลุยเลยแบบนี้หน่ะครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ดูจาก chipset แล้วเปลี่ยนได้ถึงพวก T9600 เลยครับ แต่ราคาขายคงหลักหมื่นน่ะครับ
    เว้นเสียแต่ซื้อพวก engineer sample ใน ebay ซึ่งราคาถูกกว่าเกือบครึ่ง แต่ต้องเลือกดีๆ

gmastor
    Guest

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    ดูจาก chipset แล้วเปลี่ยนได้ถึงพวก T9600 เลยครับ แต่ราคาขายคงหลักหมื่นน่ะครับ
    เว้นเสียแต่ซื้อพวก engineer sample ใน ebay ซึ่งราคาถูกกว่าเกือบครึ่ง แต่ต้องเลือกดีๆ
    ขอบพระคุณมากครับ แล้วจะมีตัว ราวๆ 5-7 พันมั้ยครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Quote Originally Posted by gmastor View Post
    ขอบพระคุณมากครับ แล้วจะมีตัว ราวๆ 5-7 พันมั้ยครับ
    ก่อนหน้านี้อย่างต่ำก็ราวๆ 8 พันน่ะครับ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจคับ ลองหาใน ebay ละกัน

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ชิพเซ็ต PM45
    เนี่ย ผมเคยเห็นใน NB ที่ใส่ Core 2 Quad Q9000
    เลยนะครับอย่างเครื่องนี้

http://www.*****************/notebook...00Bn:X084.html

เชิงลึกไม่ทราบว่า ถ้าชิพเซ็ตนี้จะใส่ได้ทุกเครื่องเลยรึเปล่า
    แต่ส่วนใหญ่ถ้ามองแบบ PC ถ้าชิพเซ็ตถึงก็น่าจะใส่ได้เลยครับ
    กระนั้นผมก็ยังไม่มีข้อมูลมากพอจะยืนยันได้ว่าใส่ได้ รึเปล่า ^^"

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ถ้าเงินถึง และใจถึง ก็จัดตัวนี้ไป
    Intel® Core™2 Extreme Processor QX9300
    (12M Cache, 2.53 GHz, 1066 MHz FSB)
    Last edited by ok.chok; 26 Apr 2009 at 18:00:19.

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ู^
    ^
    โห. .แรงมากมายครับ ท่าทางจะใส่ได้จริงๆ ระกูล 2 หัวแท้
    4 หัวเทียม ว่าแต่ราคาเท่าไหร่เหรอครับคุณ ok.chok

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

P9500 ท่านdata_db2 รับสั่งอยู่6900 เมื่อต้นเดือน สั่งตอนนี้ไม่รู้มีอีกมั้ยครับ แต่ถ้าซื้อY450 กว่าประกันเครื่องจะหมด ก็ได้ราคาต่ำกว่้านี้แล้วล่ะ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ู^
    ^
    โห. .แรงมากมายครับ ท่าทางจะใส่ได้จริงๆ ระกูล 2 หัวแท้
    4 หัวเทียม ว่าแต่ราคาเท่าไหร่เหรอครับคุณ ok.chok
    ตัวนี้4หัวแท้ๆเลยครับท่าน
    เห็นในebayมีแล้ว มีทั้งแบบ QS(399-500$) และ OEM(600-900$)
    >>เข้ามาดูที่นี่

Intel Core 2 Extreme Mobile QX9300
    General information
    Type: CPU / Microprocessor
    Family: Intel Core 2 Extreme Mobile
    Processor number: QX9300
    Frequency (GHz): 2.533
    Frequency in IDA mode (GHz): 2.8
    Frequency in LFM mode (GHz): 1.6
    Bus speed (MHz): 1066
    Clock multiplier: 9.5
    Package type: 478-pin micro-FCPGA

Architecture / Microarchitecture / Other
    CPUID: 067Ah
    Core stepping: E0
    Manufacturing technology (micron): 0.045
    Number of cores: 4
    L2 cache size (MB): 12
    Features: EM64T technology/Enhanced SpeedStep technology/Intel Dynamic Acceleration/Virtualization technology
    Core voltage (V): 0.9 - 1.25
    Core voltage in IDA mode (V): 0.9 - 1.3
    Core voltage in LFM mode (V): 0.85 - 1.1
    Thermal Design Power (Watt): 45

OverclockZone Member spiderkids's Avatar
    นิคมฯ ลาดกระบัง, กรุงเทพ

มัน 4 หัวเลยนะนั่น

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

P8600 P8700 ก็พอแร้วมั้งครับ

Quote Originally Posted by ok.chok View Post
    ถ้าเงินถึง และใจถึง ก็จัดตัวนี้ไป
    Intel® Core™2 Extreme Processor QX9300
    (12M Cache, 2.53 GHz, 1066 MHz FSB)
    ต้องดูเรื่องไฟด้วยนะครับเพราะตัวนี้กินไฟมากกว่า P7450 เยอะเลย เผลอๆเอามาใส่แทนกันไฟจะไม่พอ เด๋วไหม้เอานะคับ

4 หัวเทียมไม่ใช่เหรอครับ ?
    เพราะมันยังขึ้นชื่อว่า Core 2 อยู่

เหมือน i7 เป็น 4 หัวแท้ 8 หัวเทียม
    แต่ละหัวแบ่งซอยเป็น 2 ย่อย

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    ต้องดูเรื่องไฟด้วยนะครับเพราะตัวนี้กินไฟมากกว่า P7450 เยอะเลย เผลอๆเอามาใส่แทนกันไฟจะไม่พอ เด๋วไหม้เอานะคับ
    ถ้าไฟไม่พอก็เอา อแดปเตอร์ของรุ่นที่ใหญ่กว่าจ่ายไฟได้มากกว่ามาใช้ได้ครับ เพราะpowersupplyของnotebookก็คืออแดปเตอร์นั่นเอง

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    เพราะมันยังขึ้นชื่อว่า Core 2 อยู่

เหมือน i7 เป็น 4 หัวแท้ 8 หัวเทียม
    Core 2 Extreme Processor QX9300
    QX ก็คือ Core2Quad ใน ในตระกูล Extreme คือจะไม่ล็อกตัวคูณ overclockได้ดั่งใจสั่ง ตัว2หัวใส่PM45คือ X9100
    Achieving clock speeds of up to 2.53GHz, along with an astounding 12 MB of shared L2 cache and a 1066 MHz Front Side Bus (FSB), the Intel Core 2 Extreme quad-core mobile processor is your ultimate engine for hi-def multimedia while powering the latest generation of hardcore games.

The Intel Core 2 Extreme quad-core mobile processor has four cores processing multiple threads and multiple tasks at blistering speeds for an incredible "like you're there" experience in advanced artificial intelligence (AI), particle systems, dynamic physics, and texture generation. As your ultimate engine for creating rich, HD videos with up to 50 percent faster performance when encoding³ and editingΩ video, these processors enable you to perform like a multiple armed monster.

And because you're looking for ultimate control in game, the Intel Core 2 Extreme quad-core mobile processor bus ratio locks (overspeed protection) have been removed, so you can fine tune your notebook experience for maximum gaming performance.°

CORE2 จะไม่มีHTครับ
    ส่วน i-7 จะมี4หัว+HT = 8หัวครับ
    Last edited by ok.chok; 27 Apr 2009 at 11:54:40.

gmastor
    Guest

แล้วที่พันธ์ทิพมี cpu notebook ขายมั้ยครับ

เหอะๆ มีตังก็ซื้อไปเถอะครับ

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pattyna อ่านข้อความ

Core 2 Extreme Processor QX9300
    QX ก็คือ Core2Quad ใน ในตระกูล Extreme คือจะไม่ล็อกตัวคูณ overclockได้ดั่งใจสั่ง ตัว2หัวใส่PM45คือ X9100
    Achieving clock speeds of up to 2.53GHz, along with an astounding 12 MB of shared L2 cache and a 1066 MHz Front Side Bus (FSB), the Intel Core 2 Extreme quad-core mobile processor is your ultimate engine for hi-def multimedia while powering the latest generation of hardcore games.

The Intel Core 2 Extreme quad-core mobile processor has four cores processing multiple threads and multiple tasks at blistering speeds for an incredible "like you're there" experience in advanced artificial intelligence (AI), particle systems, dynamic physics, and texture generation. As your ultimate engine for creating rich, HD videos with up to 50 percent faster performance when encoding³ and editingΩ video, these processors enable you to perform like a multiple armed monster.

And because you're looking for ultimate control in game, the Intel Core 2 Extreme quad-core mobile processor bus ratio locks (overspeed protection) have been removed, so you can fine tune your notebook experience for maximum gaming performance.°

CORE2 จะไม่มีHTครับ
    ส่วน i-7 จะมี4หัว+HT = 8หัวครับ
    อื้มหืม อย่างงี้นี่เอง ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ คุณ ok.chok ได้เปิดหูเปิดตาขึ้นอีกขั้นแล้ว

Quote Originally Posted by gmastor View Post
    แล้วที่พันธ์ทิพมี cpu notebook ขายมั้ยครับ
    พวกcpuเทพทั้งหลายต้องสั่งจากebayครับ

OverclockZone Member

ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนรอมัน ไมเนอเชน ดีกว่าตับ เลอโนโวออกไมเนอบ่อย แต่ถ้าอยากแรงไปเลยดู อัสซุสก็ได้คับ มันออกทีทุกสเปค

OverclockZone Member data_db2's Avatar

สั่งไปเรื่อย ระวังงานเข้านะครับท่าน อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks