overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: Acer Aspire 4935G-642G3 เห็นบอกการ์ดจอแยกมันเป้นยังไงครับ

OverclockZone Member wt25044's Avatar
    09.00- 16.00 BTS อารีย์ , ส.- อา 09.00- 17.00 BTS อ่อนนุช

Default Acer Aspire 4935G-642G3 เห็นบอกการ์ดจอแยกมันเป้นยังไงครับ

พอดีวันนี้ไปเดิน พันทิพ มา เลยเข้าไปดูที่ DATA-it เห็นว่า Acer Aspire 4935G-642G3 แล้วก็มีวงไว้ว่าการ์ดจอแยก 256 หรือ 512 เนี่ยแหละ ลืม

คือจะถามว่ามันเป็นยังไงครับ อย่างน้อยที่คิดได้คือคงไม่ได้แยกการ์ดจอไว้แล้วถ้าจะเอาก็จ่ายเพิ่มหรอก หุหุ คือมันเป้นยังไงเอามาเสียบต่อเพิ่มหรือครับ หรือว่ายังไง

ช่วยตอบที ขอบคุณครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นนะครับ ที่เค้าชอบวงๆกันในห้้าง
    มักจะสื่อว่า " เนี่ยนะ มีการ์ดจอแยก ! เชียวนะ ในราคาแค่เนี๊ยะ "
    มากกว่าครับ มากกว่าทำนองว่า " การ์ดจอของเครื่องนี้เป็นระบบ MxM สามารถถอดเปลี่ยนได้ "

ถ้าเป็นแบนด์อื่นๆ เช่น HP /Compaq ผมตีไปเลยว่าเป็นการ์ดจอแยกธรรมดาครับ
    คือเครื่องมันมี GPU แยกให้สามารถแบ่งการทำงานของ CPU ได้แต่ถอดเปลี่ยนไมไ่ด้

แต่ Acer ผมเคยได้ยินท่าน Vam พูดถึงบ่อยๆว่ามันมี MxM ผมก็ไม่ทราบว่ารุ่นไหนด้วยสิครับ
    เลยไม่แน่ใจว่ารุ่นดังกล่าวมันอย่างไหนกันแน่ ? ตกลงมีแค่การ์ดจอแยกให้
    หรือว่าการ์ดจอมันถอดเปลี่ยนได้ ? ที่แน่ๆถ้าไปถามที่ร้านเค้า เค้าก็อาจจะไม่ทราบครับ
    ( แค่ถามว่ารู้จัก MxM ไหมก็แืทบจะไม่ทราบกันแล้วว่าคืออะไร ในหลายๆร้าน )
    ขนาดผมเดินเดอะมอลเซ็นทรัล เจอฮาร์ดแวร์เฮาส์ใหญ่ๆ แค่ถามเรื่อง SSD ยังงงเป็นไก่ตาแตก
    เลยครับ บอกว่ามันคืออะไร ไม่รู้จัก พันธุ์ทิพย์บางร้านก็ไม่รู้ ( แต่ส่วนใหญ่จะรู้ )

สรุปว่า
    ดังนั้น ทำใจไว้ก่อนเลยครับ ว่ามันเป็นการ์ดจอแยกแบบถอดเปลี่ยนไมไ่ด้

-- - - - - -- - - - -
    แอบไปดูกระทู้เก่าๆมาเจอข้อความของ คุณ Beaver_XT
    อ่านแล้วลึก และน่าสนใจดีเรื่อง VGA แบบแยก กับไม่แยก เลยเอาของเก่ามาใช้
    ให้เกิดประโยชน์ครับ ขอบคุณ คุณ Beaver_XT ครับ

การ์ดจอบนโน็ตบุ๊ค แยกเป็นหลักๆได้ดังนี้
    1. การ์ดจอแบบ Integrate Graphic Accelerator
    แบบนี้ที่เรียกกันว่า"การ์ดจอออนบอร์ด" เช่นพวก Intel GMA950, X3100
    แต่ก็ยังมีของNvidia, ATIด้วย พวกนี้นั้น จะมีตัวประมวลผลกราฟฟิครวมอยู่ในNorthbridgeเลย

2. การ์ดจอ"แยก"
    เรียกกันจังว่าการ์ดจอแยก แต่จริงๆแล้วคำว่าการ์ดจอ"แยก" ที่เรียกกันมาตั้งแต่ครั้งก่อนนู้นนั้น หมายความว่า เป็นชิพกราฟฟิคแยก ไม่ได้รวมอยู่กับNorthbridge
    แต่ในสมัยก่อน ด้วยการออกแบบบอร์ดของโน็ตบุ๊คนั้น จำเป็นต้องให้ทุกอย่างเล็กกระทัดรัด ทำให้ไม่สามารถแยกตัวการ์ดออกมาได้ ทำให้ชิพกราฟฟิคก็ยังติดอยู่บนเมนบอร์ดของโน็ตบุ๊คนั่นหล่ะ
    ทว่าเมื่อหลายปีผ่านมา ได้มีการพัฒนาเทคโนโลยีขึ้นมาอย่างหนึ่ง เรียกว่า MXM Slot ซึ่งช่องนี้หล่ะ ทำให้การ์ดจอแยกของโน็ตบุ๊คนั้น "แยก" ออกมาจากเมนบอร์ดจริงๆ แต่แบบเก่าก็ยังมีอยู่นะ ชิพกราฟฟิคแยกบนบอร์ดเนี่ย

ดังนั้น สรุปได้ว่า คำว่าการ์ดจอ"แยก" แบ่งได้อีก2กรณี คือ
    1. ชิพการ์ดจอแยกจากNorthbridge แต่ตัวชิพยังอยู่บนเมนบอร์ด
    - ในที่นี่ พยายามเข้าใจในคำว่า"การ์ดจออยู่บนบอร์ด"ของบางท่าน คือแบบนี้หล่ะครับ ชิพกราฟฟิคแยก แต่ยังอยู่บนเมนบอร์ด

2. ตัวการ์ดจอแยกเป็นModuleออกมาจากตัวเมนบอร์ด หรือSlot MXMนั่นเอง
    - ในที่นี้ สำหรับที่เรียกๆกัน ก็คือ หน่วยการ์ดจอที่แยกออกมาจากบอร์ดหลักนั่นเอง
    จากกระทู้เกี่ยวกับ Heat Cycle
    http://forums.overclockzone.com/foru...=314830&page=4
    Last edited by pattyna; 26 Apr 2009 at 18:36:54.

OverclockZone Member wt25044's Avatar
    09.00- 16.00 BTS อารีย์ , ส.- อา 09.00- 17.00 BTS อ่อนนุช

ขอบคุณท่าน pattyna มากๆครับ ตอบผมทุกกระทู้เร้ย หุหุ

OverclockZone Member atomsbaza's Avatar

5920 นี่แยกแน่นอน

Bookmarks

Bookmarks