overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่

เพิ่งได้กล้องมาวันนี้เองครับ มีคนรู้จักที่เล่นกล้องเลือกมาให้

Canon EOS 450D

เลนส์ EFS17-85mmพร้อมฟิลเตอร์ ขาตั้ง และแฟลช 430EX II

ครับ

ใครมีคำแนะนำ ทริคอะไร รบกวนบอกหน่อยนะครับ

มือใหม่จริงๆ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ครบในระดับนึงแล้วล่ะครับ

คราวนี้ก็ต้องฝึกฝน เรียนรู้ ลองถ่าย กันล่ะ

แต่ว่านี่คนรู้จักใจดีจัง อยากรู้จักบ้าง ^^

คือเขารู้ว่าผมกะจะใช้กล้องเรียน กับอยากเล่นกล้องน่ะครับ

แต่อะไรๆผมก็ต้องออกเอง

ยังมึนๆอยู่เลยครับ

อยากรู้หลักถ่ายภาพบ้าง

pwt's Avatar

ออกกล้องด้วย 17-85 เลยเหรอ??

เข้าไป เรียนถ่ายภาพเบื้องต้น ที่นี่นะ

ตอนนี้ ฝึกเบื้องต้นด้วยตนเอง ทำความเข้าใจพื้นฐานให้มากๆ เวลามาขอเทคนิคจากคนอื่น จะได้คุยกันง่ายขึ้น

สู้ๆ ครับ แล้วก็เอาภาพสวยๆมาฝากกันด้วย อิอิ

ขอบพระคุณครับ

ในอนาคตอยากใช้กล้องเพื่อหาเงินเหมือนกันน่ะครับ

เพราะราคาไม่ใช่ถูกๆ

อยากตอบแทนพระคุณของครอบครัวจริงๆ

OverclockZone Member OT's Avatar

หาอะไรอ่านเยอะๆครับ แล้วนั่งรวบรมความคิด
    ออกไปถ่าย ทำแบบที่คิด แล้วกลับมาคิดอีกทีว่าได้อย่างที่คิดหรือยัง

ขอให้มีความสุขกับกล้องใหม่และสนุกกับการถ่ายภาพครับ

เรื่องอุปกรณ์ผมว่าน่าจะพอแล้วในระดับเริ่มต้นครับ
    ที่จำเป้นตอนนี้ก็คิดเหมือนคนอื่นคือ ต้องศึกษาและใช้งานให้คุ้มค่าก่อน ทั้งเรื่องทฤษฏีของการถ่ายภาพ และการใช้อุปกรณ์ต่างๆ ที่มีอยู่ให้เต็มที่

อีกอย่างถ้าเกิดอนาคตอยากจะพัฒนาฝีมือตัวเองไวๆ ลองไปใช้เลนส์มือหมุน (เลนส์กล้องฟิล์ม แต่เอามาใส่อแดปเตอร์แปลง mount ให้ใช้กับกล้อง DSLR ได้แต่จะต้องโฟกัสและปรับรูรับแสงเองครับ)
    น่าจะช่วยให้พัฒนาฝีมือได้เร็วขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ

ตอนนี้ผมยอมแพ้กะมือหมุนละ สายตาไม่ดี ออกมา soft ทุกรูปเลย

เลยจำใจ ออกตัวออโต้โฟกัสมาใช้แทน อิอิ

เอ้อ เรื่องมือหมุนนี่ เห็นเค้าเป็นกระแสที่กำลังขึ้น ... ต้องพิจารณาดีๆนะ มือหมุนบางตัว ก็ห่วยแบบสู้เลนส์คิตไม่ได้หรอก แค่โดนปลุกกระแสมาให้ราคาถีบตัวก่อนจะปล่อยเปลี่ยนมือไปเฉยๆ เท่านั้นแหละ
    เพราะเดี๋ยวนี้ คนหันมาเล่น SLR กันเยอะขึ้น

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

มือหมุนไม่ไหวจริงๆ ช่วงที่ Af เลนส์ kits ผมเสียเลยหมุนเองอยู่ระยะหนึ่งขนาดมี confirm focus ยังหมุนเกินหมุนขาดเลย

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

พูดถึงมือหมุนนี่น่าลองอยู่เหมือนกัน ภาพที่ถ่าย Nokia 5800

ก็ต้องหมุนคิทเอา เพราะมัน auto focus ไม่ได้ --*

ส่วนท่าน จขกท. ไม่ว่าจะเป็นเลนส์ 17-85 IS USM หรือ 430EX ll ที่ได้มา

ถือว่าได้เปรียบมือใหม่หลายๆ คนอยู่ เพราะบางคนมี กล้อง+คิท หลายเดือนกว่าจะมีอุปกรณ์ใหม่

อีกอย่างมีหนอนเพิ่มเข้ามาอีก 1 แล้ว งิงิ ^^

หนอนอะไรรึครับ - -"

วันนี้กะว่าจะไปเซนทรัลน่ะครับ ออกไปข้างนอกหาอะไรถ่าย

ผมจะไปโดยนั่งรถไฟใต้ดิน แต่ช่องตรวจจับโลหะนี่มันเป็นแม่เหล็กใช่มั้ยครับ

เขาบอกห้ามนำกล้องไปใกล้ๆ แม่เหล็ก เดี๋ยวมีอะไรเสีย จะยุ่งเอา

ทำไงดีเนี่ย
    Last edited by hamofking; 27 Apr 2009 at 09:57:55.

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Quote Originally Posted by hamofking View Post
    หนอนอะไรรึครับ - -"
    หนอนเป็นชื่อเรียกของแคนนอนครับ

ช่วยนิคคอน จะเรียกกัน นิคครับ

ซิกม่า เรียก อาม่า 555+

ถ่ายเยอะๆๆ ดูรูปเยอะๆๆ เป้นตัวของตัวเอง แค่นั้นแหละครับ คอนเช็ปผม ใครจะชอบไม่ชอบก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไร แค่เราถ่ายแล้วมีความสุขก็พอ 555+

Quote Originally Posted by hamofking View Post
    ผมจะไปโดยนั่งรถไฟใต้ดิน แต่ช่องตรวจจับโลหะนี่มันเป็นแม่เหล็กใช่มั้ยครับ

เขาบอกห้ามนำกล้องไปใกล้ๆ แม่เหล็ก เดี๋ยวมีอะไรเสีย จะยุ่งเอา

ทำไงดีเนี่ย
    ผมแบกกล้องเดินผ่านไปตั้งไม่รู้กี่ครั้งแล้วจ้ะ

Bookmarks

Bookmarks