Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ ถ้าผมจะต่อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาละครับ amp Yamaha รุ่น DSP-a970 ด้านหน้าไม่ค่อยชัดนะครับ ถ่ายตอนดึกละ

นี่ด้านหลังครับ

ส่วนนี่ลำโพง5.1 คู่หน้าเป็นของ B&W รุ่น DM640 ส่วน centerและคู่หลังเป็นของ BOSE รุ่น VS100 ครับ

รูปใหญ่หนอ่ยนะครับ กลัวมองไม่เห็นชุดนี้เป็นชุดที่พ่อผมซื้อไว้นานแล้ว แล้วก็ไม่ได้ใช้เลยสิบปีได้
    ละครับ.. ผมก็เลยอยากจะเอามาใช้เพราะผมดูหนังบ้างอาทิตย์ละ3-4เรื่อง

แล้วชุดนี้ถ้านำมาฟังเพลงลำโพงจะออกแนวไหนหรอครับ มันจะเหมาะมั้ยหรือไว้แค่ดูหนังพอครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by badboy4life; 27 Apr 2009, 20:13:53.

Comment

Originally posted by demonine View Post
      ขอรุ่นของ yamaha ด้วยครับ (แนวโน้ม yamaha ดูดีกว่า)

ถ่่ายหน้าถ่ายหลังให้หน่อย

อย่างที่ความเห็นข้างบนว่าไว้

ถ้าใช้ดูหนัง ก็ไม่ต้องซื้อซาวน์การ์ดใหม่่ใข้ของเดิมคุ้มสุด

ถ้าจะฟังเพลงก็ dac

dac ก็คือตัวที่แปลงไฟล์เสียงที่เป็นดิจิตอล ให้ออกมาในรูปอานาล็อค ที่สามารถต่อเข้าแอมป์เข้าลำโพง

ซึ่งการแปลงของ dac แต่ละตัวนั้นก็จะให้เอกลักษณ์ที่แตกต่างกันแล้วแต่คนชอบ (น่าจะประมาณนี้แหละครับ ผิดถูกขออภัยด้วย)
      อ่อครับ แล้วถ้าฟังเพลงต่อ dac ผมก็ต้องหาลำโพงกลางๆ มาอีกชุดเพื่อเสียงที่ดีกว่าใช่มั้ยครับ
      ตอนนี้ผมใช้แค่ microlab ตัวละพันกว่าบาทเอง... รึจะไปยิงออก ชุด yamaha ได้มั้ย?
      รึเสียงมันไม่เหมาะสำหรับเพลงครับ

Comment

เห็นลำโพง B&W DM640 น่าจะเป็นรุ่นใหญ่มากกก

ต้องรอผู้รู้แล้วหล่ะครับ

ยามาฮ่าตัวนี้

สูงสุดน่าจะแค่ Dolby prologic

แต่ถ้าหา AVR ใหม่ แบบแยกชิ้นเอามาใช้กับลำโพงที่ต่ออยู่กับชุดยามาฮ่า

(ถ้าดอกลำโพงมันยังดีอยู่) หาซัพอักตัว

ผมว่าดูหนังตูมตามแน่ ๆ

เห็น B&W DM640 แล้วลอง search ดู

ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน
        Last edited by demonine; 27 Apr 2009, 22:34:07.

Comment

Originally posted by demonine View Post
          เห็นลำโพง B&W DM640 น่าจะเป็นรุ่นใหญ่มากกก

ต้องรอผู้รู้แล้วหล่ะครับ

ยามาฮ่าตัวนี้

สูงสุดน่าจะแค่ Dolby prologic

แต่ถ้าหา AVR ใหม่ แบบแยกชิ้นเอามาใช้กับลำโพงที่ต่ออยู่กับชุดยามาฮ่า

(ถ้าดอกลำโพงมันยังดีอยู่) หาซัพอักตัว

ผมว่าดูหนังตูมตามแน่ ๆ

เห็น B&W DM640 แล้วลอง search ดู

ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน
          เดี๋ยวผมต้องหาความรู้เรื่อง AVR อีก เหอะๆ หลายอย่างจริงๆ กว่าจะได้สักชุด แต่ไม่เป็นไรเพื่อ
          ความรู้ ฮิๆๆ... ว่าแต่ไอ Dolby นี่มันต่างกับ DTS ยังไงหรอครับ..

-ส่วนซัพผมมีแล้วแค่ลำโพงแตก คงต้องไปซ่อมไม่ก็ซื้อใหม่สักดอก
          ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบดีๆ ขอตัวทำงานก่อนตอนเที่ยงค่อยเสิช หา AVR *-*

Comment

ไปอ่านมาแล้วครับ โอ้โหเยอะจริงๆ Dolby system แยกหลายประเภท DTS อีกหลายประเภท..
            ยัง งงๆ แต่พอจะเข้าใจแล้วว่ามันทำงานยังไง ส่วนที่บอกแอมป์ Yamaha ของผมคงได้แค่ Dolby pro logic

ต้องไปหา AVRมา ซึ่งยังไม่ค่อยเข้าใจกับตัวนี้มากนัก คือมันจะสามารถประมวลเสียงออกมาให้เป็น 5.1 7.1 ได้
            ใช่อย่างนั้นรึเปล่าครับ? รึมันทำได้หลายหน้าที่ในการแปลงสัญญาณอ่ะครับ

ขอตัวไปทำงานแบบมึนๆ ต่อนะครับ ^^' เดี๋ยวเข้ามาติดตามใหม่

Comment

Originally posted by badboy4life View Post
              ไปอ่านมาแล้วครับ โอ้โหเยอะจริงๆ Dolby system แยกหลายประเภท DTS อีกหลายประเภท..
              ยัง งงๆ แต่พอจะเข้าใจแล้วว่ามันทำงานยังไง
              ดู sticky ของท่านเรือ

Originally posted by badboy4life View Post
              ส่วนที่บอกแอมป์ Yamaha ของผมคงได้แค่ Dolby pro logic

ต้องไปหา AVRมา ซึ่งยังไม่ค่อยเข้าใจกับตัวนี้มากนัก
              Dolby pro logic คือ เสียง 5.1 แบบ ปลอมๆๆๆๆๆ
              ทั้งๆ input เป็น 2.1 แต่แปลงออกได้เป็น 5.1 เสียงถ้าไม่สนใจมากก็พอฟังได้

Comment

สมัยก่อนตอนวีดิโอกำลังเฟื่องฟู
                ตอนต้น ๆ เรื่องมันจะมีทดสอบเีสียงแยกลำโพงระบบ prologic
                ซ้าย กลาง ขวา
                แล้วก็หลัง (ไม่แยกซ้ายขวา)
                ตอนนี้ผมก็ยังงง ๆ เลยว่า
                ต้นเสียงมา 2.0 แล้วมันแยกออก กลาง กับ หลังได้ยังไง

Comment

คิดว่า กลาง คือ เอา LR มาบวกกัน เสียงปกติ
                  FL FR คือเสียงเดิมๆ แต่ลดเสียง
                  S คือเสียง LR ที่ ลดเสียงมากกว่า FL FR

ที่ว่ามาทั้งหมด คิดเอาเองทั้งนั้นเลย มั่วทั้งสิ้น

Comment

Originally posted by suek View Post
                    คิดว่า กลาง คือ เอา LR มาบวกกัน เสียงปกติ
                    FL FR คือเสียงเดิมๆ แต่ลดเสียง
                    S คือเสียง LR ที่ ลดเสียงมากกว่า FL FR

ที่ว่ามาทั้งหมด คิดเอาเองทั้งนั้นเลย มั่วทั้งสิ้น
                    ยิ่ง งง ครับท่าน ฮ่าๆๆ แต่ไม่เป็นไร ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบ
                    ต้องศึกษาอีก แต่ 5.1ปลอมๆ นี่สิ แต่ก็คงโอเคสำหรับผมหล่ะมั้ง
                    ยังไงก็คงต้องลองต่อดูก่อน.....

แล้วถ้าผมต้องการเป็น 5.1จริงๆ รึ 7.1 นี่ผมต้องหา AVR มาต่อจาก Yamaha อีกทีหรอครับ?
                    รึว่า AVR ตัวเดียวก็พอ

Comment

อิอิ มาแต่เช้า

Comment

ขอถามต่ออีก.... ถ้าผมจะต่อจาก on board ไปแอมป์ yamaha ต้องต่อไงอ่ะครับ เหอะๆ

Comment

Working...
                        X