overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ด่วนมากครับ: ทุกอย่างหายหมดเลยครับ ขอความช่วยเหลือโดยเร็วที่สุดครับ

OverclockZone Member Jam_jkids's Avatar
    Bangkok, Thailand

Exclamation ด่วนมากครับ: ทุกอย่างหายหมดเลยครับ ขอความช่วยเหลือโดยเร็วที่สุดครับ

จากที่คอมมีปัญหารีสตาร์ทตัวเองไป เปิดมาอีกครั้ง คอมเหมือนรีกลับไปหมดเลยครับ วอลเปเปอร์กลายเป็นรูปทุ่งหญ้าอะครับ โปรแกรมทุกอย่าง ยังอยู่ แต่ไม่แสดงที่หน้าจอแล้ว ต้องเข้าไปเปิดในไดร์ว C เอา

เพลง รูป วิดีโอ หายหมดครับ แต่ในฮาร์ดดิสค์ ยังโชว์ว่ามีข้อมูลอยู่ครับ แต่เปิดจากที่ใดไม่ได้เลย ไม่อยู่ในสักโฟลเดอร์ หาก็ไม่เจอ ปัญหานี้เป็นแค่ไดร์ว C นะครับ ไดร์ว D ยังอยู่ครบครับ

ต้องแก้ยังไงครับ วินโดว์ผมมันพังหมดแล้วใช่มั้ยครับเนี่ย

เคยเป็นอย่างนี้ครั้งนึงครับ แต่รีสตาร์ทใหม่ มันก็กลับเป็นเหมือนเดิม แต่วันนี้มันไม่กลับ ไม่ว่าจะกดกี่ครั้งครับ

ลองหาแผ่นวินโดว์มาจะลงซ้ำ กลายเป็น มีวินโดว์ XP สองอัน ในไดร์ว C แทนแล้วครับ แต่แผ่นนี้มันไม่เหมือนแผ่นอื่นที่ผมเคยใช้ จะลองหาแผ่นอื่นมาลอง Repair ดูอีกครับ

จนปัญญาครับ ใครทราบวิธีแก้ไข ช่วยบอกด่วนครับ ข้อมูลสำคัญเยอะมากครับ

หรือใครรับจ้างซ่อมนอกสถานที่ และรู้วิธีแก้ โพสติดต่อไว้ได้เลยครับ ต้องการใช้คอมด่วนที่สุดครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member papaa_'s Avatar
    Yala-Songkhla-Mounglung 08-9870-0047

ดันๆ

OverclockZone Member samza2's Avatar

XP SP?

...มันโรลแบ๊คป่าวอ่ะ

ถ้าไฟล์ในไดร C ยังอยู่ครบก้ ก๊อปปี๊ไปไว้ไดร D

แล้วฟอแมตไดร C ลงวินโดวส์ใหม่อ่ะ หรือไม่ก้ ใช้โปรแกรมสแกนฮาร์ดดิสดูครับ HDTune

******ผมยังงงที่อ่านมา แบบนี้ป่าวอ่ะ เข้าวินโดวส์แล้วไปดูในโฟเดอร์ต่างๆ ข้อมูลหายหมด แต่พื้นที่การใช้ฮาร์ดดิสยังเหมือนเดิม ?
    งั้นลองเอาฮาร์ดดิสไปเสียบกะเครื่องอื่นแล้วก๊อปไฟล์เกบแล้วฟอแมตทั้งลูก - -*

ดันๆๆรอผู้รู้.......
    Last edited by samza2; 26 Apr 2009 at 21:05:40.

OverclockZone Member saktong's Avatar
    โรงเรียนนครสวรรค์ปัญญานุกูล ต.นครสวรรค์ตก อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

ดัน ๆครับเอาใจช่วยให้แก้ปัญหาใด้ใว ๆนะครับ

OverclockZone Member Jam_jkids's Avatar

ตอนนี้ห่วงเรื่องไฟล์มากๆ ครับ ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นเพราะวินโดว์พังครับ ประมาณว่าพวก Registry เสียหายแบบหนักๆ จะนำฮาร์ดดิสค์ไปต่อคอมอื่น ก็ไม่รู้จะต่อที่ไหนดีครับ

ตอนนี้หัวเลยคิดวิธีแก้ออกแค่การ Repair ด้วยแผ่นวินโดว์ ส่วนผมใช้ XP SP2 ครับ เดิมๆ เลย
    ซึ่งไม่รู้จะสำเร็จมั้ย ส่วนตอนนี้ยังไม่มีแผ่นครับ กำลังหาอยู่

ใครทราบวิธีแก้ไขก็บอกกันได้เลยนะครับ หรือเป็นช่างซ่อมที่มีของพร้อม ยิ่งดีเลยครับ ยินดีให้มาซ่อมถึงบ้านเลยครับ

OverclockZone Member hotbiee's Avatar

ผมคิดว่าเกี่ยวกะ user account นะครับ ปกติล็อกอินอัตโนมัตมั้ยครับ แล้วชื่อ user อะไร ลองดูว่ามันตรงกับตอนปัจจุบันหรือเปล่า

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

เคยเป็นนะครับ ก็อบข้อมูลใว้ที่อื่น แล้วฟอแมตลงไหม่ก็หาย อาการจากไวรัสนะครับ แต่ของคุณไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว ต้องเห็นกับตา แต่วินโดพัง 100 % เพราะมันไม่จำค่าอะไรเลย ใช่ไหม

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อย่าเขียนอะไรเพิ่มลงไปเด็ดขาด

ถอดไปไส่เครื่องอื่น ไช้โปรกู้ข้อมูล

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ลองดูใน C:\Documents and Settings ไล่หาทุกโฟลเดอร์ desktop / mydoc มันน่าจะอยู่สักอันแหละครับถ้าไม่โดนไวรัสกินไป ถ้าไฟล์หายจริงๆคงต้องลงโปรแกรมกู้ไฟล์ ดึงออกมาให้ได้มากที่สุด
    Last edited by moteabc; 26 Apr 2009 at 22:39:32.

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

เหมือนมันเกิด system restore เองแฮะ
    มีแผ่น Win PE หรือเปล่าลองเอามาใช้ดู ในนั้นมีโปรแกรมกู้ไฟล์อยู่

User ตรงครับ

Document & Setting ไม่มีทุกโฟลเดอร์ครับ

ไฟล์มันไม่หายครับ คือยังไม่โดนลบครับ แต่มันไม่แสดงออกมาให้เห็น

สรุปผมต้องแก้ไขอย่างไรให้ ให้ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

เปิดซ่อนไฟล์ดูครับ...
    ถ้าไฟล์อยู่หน้าจอ หรือ My Documents หน้้าจอ ให้เข้าไปที่
    C:\Documents and Settings\ชื่อ user ที่ใช้งานเก่า\

เปิดแล้วครับ ไม่มีครับ

ไอคอนเก่าๆ ที่หน้าจอก็หายครับ เหลืออยู่ไม่ถึงสิบอัน

โฟลเดอร์สำคัญๆ ที่เดสท๊อป ก็หายครับ พอดีชอบเก็บไว้ที่เดสท็อปด้วยครับ

OverclockZone Member virus023's Avatar

user profile พังครับ แบบนี้ ใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลดูดีกว่าครับ

กู้ข้อมูลยังไงดีครับ จะได้ออกมาครบรึเปล่าครับ ไฟล์สำคัญมากครับ

OverclockZone Member

กู้คืนข้อมูลจาก ฮาร์ดดิสก์( Hardisk ) แฟลชไดรฟ์ (FlashDrive) แค่ Next NExt และก็ Next

ถ้าข้อมูลคุณ เผลอโดน ลบไป โดนไวรัส ลบไป หรือ ฟอร์แมททิ้ง ก็สามารถกู้คืนกลับมาได้ ง่ายแค่ปลายนิ้วคลิก Super NEXTท่านเคยเครียดกับข้อมูลที่ เผลอโดนลบไป หรือ กด Shift+ Del ลืมไป หรือ ฟอร์แมท ไดรฟ์ไปแล้ว ลืมไปว่าข้อมูลอันประเมินค่าไม่ได้ของเรานั้น โดนลบไปด้วย บทความนี้ เราจะมากู้ข้อมูลที่เราเคยลบ หรือ ไดรฟ์ที่เราเคย ฟอแมทไปไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจ (หรือโดนไวรัส หนอนต่างๆ ลบไป) เราจะเอาข้อมูลนั้นให้กลับมาเหมือนเดิมครับ เท่าที่ผมทดสอบมา ไม่ยากเลย ครับ แค่คลิกๆ Next ๆๆ ข้อมูลก็กลับมาแล้วครับ

กู้คืนข้อมูล จากอุปกรณ์อะไรได้บ้างHarddisk

FlashDrive , HandyDrive , Thumbdrive .........

Floppy Disk

Memory Card......

http://www.thaicyberupload.com/get/wNvfFpOtZc

? Last Edit: December 26, 2008, 0857 AM by Killers ? Report to moderator Logged

เครดิตของท่านKillers
    Administrator
    พระเจ้า

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ขอให้กู้ได้นะแจม

OverclockZone Member rattanapon's Avatar

ลองหาแผ่นวินโดว์มาจะลงซ้ำ กลายเป็น มีวินโดว์ XP สองอัน ในไดร์ว C แทนแล้วครับ แต่แผ่นนี้มันไม่เหมือนแผ่นอื่นที่ผมเคยใช้ จะลองหาแผ่นอื่นมาลอง Repair ดูอีกครับ

อาการนี้แสดงว่าพึ่งลงวินโดวเองครั้งแรกหละสิ งงเชียว ใจเย็นๆคับหาข้อมูลให้ดีก่อนคับเดี๋ยวงงอีก เป็นกำลังใจให้คับ ผมก็เคยงงอย่างงี้เหมือนกัน เอาอย่างงี้ถ้าจะลงใหม่restartเครื่องตั้งbiosให้มันบูตจากซีดี แล้วไงต่อเนี่ย....วินโดว์เดี๋ยวนี้มันมีหลายเวอร์ชั่นอีก คนไม่เคยลงงงไปกันใหญ่ เอาเป็นว่าหาตัวที่ไม่โมมาลงละกันตามขั้นตอนดี

OverclockZone Member redman's Avatar

Talking 555

backup ยังครับ ผมว่าวินโด้น่าจะมีปัญหานะครับ หาแผ่นที่สมบูรณ์ลงใหม่ format1 เลยครับ จะได้ชัวร์

OverclockZone Member snow X5's Avatar

เอาแผ่น windows live มารันเพื่อจำลองวินโดว์ครับ แล้ว backup ไฟล์ที่สำคัญจากไดร์ว c ไปไดร์ว d ครับ
    เมื่อเก็บไฟล์สำคัญครบหมดแล้ว ค่อย format จากวินโดว์จำลอง windows live นี่ก็ได้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks