overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากจะเล่นเกม Server นอกแล้วให้ Ping น้อยๆควรทำไงดีครับ

OverclockZone Member tstex7pq's Avatar

Default อยากจะเล่นเกม Server นอกแล้วให้ Ping น้อยๆควรทำไงดีครับ

คือผมใช้ Hi-Net 4/1 mbps ของ CAT อะครับ แล้วอยากจะเล่นเกมต่างประเทศแต่ Ping น้อยๆ
    นี้ต้องทำยังไงครับ ผมเล่นเกม BF Heroes(น่าจะของ USA) กับ TalesWeaver(JP) อะครับ
    ตอนนี้ลอง Ping จากนี้ไป JP Ping มันตั้ง 250+ ใครพอจะมีวิธีไหนทำให้ปิง 100- มั้งครับ
    หรือว่าไม่มีเลย เพราะมันขึ้นกับ Server อย่างเดียวเลยอะครับ

มีพวกบริการ Proxy สำหรับเล่นเกม Inter อยู่ครับ ลองหาใน Google ดู

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

cat 2/2 premium ที่เป็น G.shdsl ครับ รายเดือนแพงกว่านิดหน่อย

OverclockZone Member tstex7pq's Avatar

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    cat 2/2 premium ที่เป็น G.shdsl ครับ รายเดือนแพงกว่านิดหน่อย

แพงกว่านี่ เท่าไหร่หรอครับราคามันอะครับ แล้วต่างจังหวัดจะมีอะเปล่าหนิ ผม จ.เลย อะครับ
    สงสัยต้องหา proxy มาใช้ก่อนแหงมๆ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

2600 ครับ

ส่วนจ.เลยนี่ต้องลองถามดูนะครับ ผมอยู่เพชรบุรี ใช้มา จะครบ 4 ปี สิงหาคมนี้

4/1 ของคุณตัวไหน ครับ มันมีหลายตัว ทั้ง standard และ premiem ที่เป็น adsl

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    2600 ครับ

ส่วนจ.เลยนี่ต้องลองถามดูนะครับ ผมอยู่เพชรบุรี ใช้มา จะครบ 4 ปี สิงหาคมนี้

4/1 ของคุณตัวไหน ครับ มันมีหลายตัว ทั้ง standard และ premiem ที่เป็น adsl
    standard adsl ครับ พึ่งติดเดือนที่แล้วครับ ราคา 1090 อะครับ 2600 เลยหรอครับ โหดจัง -*-
    งั้นแสดงว่าต้องหา proxy อย่างเดียวสะแล้วสิ ผมหวังว่าในอนาคตมันคงมีอะไรที่ดีกว่านี้อะนะครับ
    แบบสมัยก่อน เรื่องเน็ต 4/1 mbps นี่แบบว่าไม่เคยคิดมาก่อนเลย แค่มีเล่น 56k ก็สุดยอดแล้ว

Premiem แบบ G.SHDSL ออกนอก สุดยอดครับ

ติดมันแพงนี้สิครับ -*-

2/1 ที่เป็น ADSL Premium ราคา พันต้นๆ มั้งครับ

ขอทดสอบก่อนได้ครับ ผมก็ใช้มุขนี้ประจำเวลา package ออกใหม่ ลองสัก 2 อาทิตย์ ว่าดีมั้ย ถ้าดีก็เปลี่ยน ถ้าไม่ดีก็ใช้ตัวเดิม

OverclockZone Member SEnzoP's Avatar

ถึงจะทำยังไงมันก็ลด ping ไม่ได้หรอก นอกจากจะย้ายบ้าน
    proxy นอกไงก็ไม่เร็วหรอกครับ เพราะว่า Latency ตัวนี้เป็น Distant delay + Propagate delay ซึ่งยังไงก็เยอะอยู่ดี
    เรามาทำคำอธิบาย จากการคำนวนคร่าวๆดู

ระยะทางจาก กทม -> Los Angeles ~ 13,300 km x 2 = 26,600km เนื่องจาก net เมืองไทยต้องออกไป backbone ที่ US หมด
    ความเร็วแสง ~300,000 km/second

จะต้องใช้เวลาอย่างต่ำ (RTT = Round Trip Time) เนื่องจาก Distant delay คือ 26600/18600 ~ 90ms

นี่ไม่รวม delay เนื่องจาก switching ต่างๆ (Propagate delay) ระหว่างทางน่ะครับ เพราะฉะนั้น ถ้ารวมๆกัน switch 1 ตัวใช้เวลา 1ms
    ถ้ามี hop ทั้งหมด 10 hop ระหว่างทางก็จะได้ propagate delay = 1 x 10 x 2 = 20ms

เพราะฉะนั้น อย่างน้อยคุณต้องเสียเวลาทั้งหมดไป 110ms ซึ่งผมว่าค่านี้น่าจะเกินที่เกม online ปกติเขาอนุญาตให้แล่นแล้วครับ
    นี่ถ้าเป็นดาวเทียมยิ่งไปกันใหญ่ครับ

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

Latency จากไทย ไป USA จะขอบอกว่า 300 ms เป็นเรื่องปกติ ขึ้นอยู่กับฟากของประเทศ และ Bandwidth ของ upstream ที่คุณวิ่งผ่านไป ในแต่ละช่วงเวลาของโลก

ดังนั้นหากคุณจะเล่นเกมส์ให้ลื่น คุณ ควรทำ QOS สำหรับ port หรือ destination ip ครับ

หากคุณไม่ได้ใช้วงจรเช่า Leased line ISP ไม่มีทางเปลี่ยน Route ขาไปและกลับให้คุณ 100% ดังนั้นช่วยตัวเองด้วย QOS

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ใช้ Proxy หรือ VPN เอางับ แต่ต้องหาคนที่ Ping น้อยกว่าท่าน (ISP เจ้าอื่น หรือ packet สูงกว่า) เปิดช่องทางให้

ผมก็ให้ แฟนที่ใช้ Maxnet(Indy) VPN มาบ้านผม (True) แล้วเล่นเกม ต่างประเทศเอางับ แต่ ถ้าเล่น serv นอกอย่าง USA นี้ Ping 200-300 ก็งามแล้วงับ ครึ่งโลกนะนั้น - -

ขอบคุณทุกๆคนนะครับที่มาช่วยกันตอบ
    แล้วถ้าเป็น JP ละครับ จะทำให้น้อยสุดเท่าไหร่หรอ นี้หลักๆเลยที่อยากเล่นมากคือ TalesWeaver อยากเล่นมาก

OverclockZone Member

ผมเล่น bf2 server jp,taiwan,korea ping ประมาณ 120
    maxnet premiear นะครับ..

Bookmarks

Bookmarks