Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิว Acer Aspire 5520G-552G25Mi/C009 (รุ่นเช็คช่วยชาติ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิว Acer Aspire 5520G-552G25Mi/C009 (รุ่นเช็คช่วยชาติ)

หลังจากลังเลอยู่นานก็ถอยมาจนได้ถ้าใช้เช็คช่วยชาติตัวนี้ก็จะเหลือ 15900(ยังไม่รวมvat) น ะตัวนี้แต่ผมไม่ได้ใช้เช็คเพราะเช็คเอาไปใช้ล่ะ ToT ตัดสินใจช้าไปซื้อมา 19000 คับ

spec เครื่อง

CPU AMD Turion 64 X2 TL-62 (2.1GHz, 2x512KB L2 Cache)
    Chipset NVIDIA nForce 610M Chipset
    Graphic Chip nVidia GeForce 8600M GS - DDR3(แต่ไปดูใน gpu-z เป็น ddr2)
    Monitor 15.4 inch WXGA (1280x800)
    Memory 2 GB DDR2(667)
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)(ลงvistaแล้วมันขึ้นเป็นBD-ROM DRIVE)
    Webcamera Acer CrystalEyes 1M Webcam
    USB 4 port
    Firewire Yes
    DVI Yes
    S-video Yes
    Card Reader 5 in 1
    Wireless Lan Acer inviLink 802.11 b/g/n darft N
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery Li-ion 6 Cell
    Weight 2.75 Kg.

มีกระเป๋าใบใหญ่พอสมควรก็ตัวเครื่องจอ 15 นิ้วนี่นา

ฝาปิดตัวเครื่องจะเป็นมันๆและมีพลาสติดแปะมาด้วย โลโก้ acer อยู่กลางเด่นเลย

ด้านซ้ายประกอบไปด้วยพอร์ด vga dvi lan usbx2 s-video volump cardreder

ด้านขวาประกอบด้วย modem optical drive usbx2

ด้านบนก็ไม่มีอะไรมากที่ระบายความร้อนออกกับที่เสียบชาร์ตอะแดปเตอร์

หน้าตาของเค้าบอดี้สีขาวแบบเก่า ทดสอบลง xp ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดแต่ปัจจุบันใช้ vista มีไดรเวอร์แถมมาทั้ง xp vista

มาดู cpu-z กันสเปคเป็นยังไงกันดูเอาเองล่ะกันตามสเปคเลย

ผ่านจาก cpu-z ก็ถึงคิว gpu-z กันมั่่งการ์ดจอเราสเปคเป็นไง

ความร้อนอุณหภูมิห้องปกติไม่ติดแอร์ครับ

จบการรีวิวครับเป็นไงกันมั่ง แต่สำหรับผมคิดว่าคุ้มค่ามากเลยนะ(ถึงจะหนักไปหน่อย)ในราคานี้ส่วนตัวก็ชอบ amd อยู่แล้วด้วย ส่วนเรื่องเกมยังไม่ได้เทสมากมายเท่าที่ลองก็จะก็เกมโปรดของผม Devil May Cry 4 ปรับจอ 1024x768 noAA นอกนั้นก็ปรับ High หมดเทสออกมาได้ D แต่พอลองเล่นดูก็ถือว่าลื่นใช้ได้จะมีหน่วงตอนที่มอนสเตอร์ออกมาเยอะแต่ก็หน่วงแค่นิดหน่อยสำหรับผมถือว่าโอเคเลย สำหรับใครกำลังจะซื้อโน็ตบุ๊คถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อและน้ำหนักล่ะก็ตัวนี้ถือว่าเป็นอีกตัวเลือกสำหรับงบ 20000 นะครับ

**รีวิวไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยนะครับ**

ลองเปิดถาดแผ่น dvd ออกมาสิ ถ้ามีสองหัวอ่าน อ่านbr disc ได้นะ ของผมผ่นให้ลองไม่มี

Comment

แจ่มครับ คุ้มดีตัวนี้ VGA เป็น MXM ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ดถ้ามะเร็งกำเริบ หารุ่นแรงๆอย่าง8600m-gt มาใส่แทนได้
      อ้อ...การ์ดจอตัวนี้เป็น DDR2นะครับ ไม่ใช่DDR3 >> 400+DDR=800Mhz ถ้าDDR3 อย่างต่ำต้อง 600+DDR=1200Mhz ครับ

Comment

19000นี่รวมvatหรือยังครับ ถ้าไม่รวมก็2ก่าๆเลย

แต่เสียดายที่แป้นพิมยังเป็นแบบพลาสติคยางๆขาวๆที่เปื้อนง่ายและสึกเร็ว น่าจะเป็นรุ่นใหม่ๆพลาสติคสีดำ

*แล้วไม่ซื้อประกันเพิ่ม2ปีหรือครับ เจ้านี้น่าจะประกันเยอะปีไว้ก่อนนะ เพราะหมดประกันปุ๊บไปปั๊บเลยนะเหอๆ

Comment

ไม่มีผลการทดสอบหน่อยหรอ อยากเห็น

Comment

Originally posted by turbofever View Post
            19000นี่รวมvatหรือยังครับ ถ้าไม่รวมก็2ก่าๆเลย

แต่เสียดายที่แป้นพิมยังเป็นแบบพลาสติคยางๆขาวๆที่เปื้อนง่ายและสึกเร็ว น่าจะเป็นรุ่นใหม่ๆพลาสติคสีดำ

*แล้วไม่ซื้อประกันเพิ่ม2ปีหรือครับ เจ้านี้น่าจะประกันเยอะปีไว้ก่อนนะ เพราะหมดประกันปุ๊บไปปั๊บเลยนะเหอๆ
            19000 รวม vat แล้วคับไม่รู้เค้าคิดยังไงไม่ได้เอาเช็คไปยื่นด้วยซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีแล้วครับ 2100 บาท

Comment

ประกันเพิ่มเป็น3ปี แค่2100 เองหรอครับถูกดีนะ

แล้วมันร้อนตอนเล่นเกมนานๆสูงไหมครับ

Comment

ถูกจริง ๆ คุ้มค่ามากครับ เหมือน 5530g ของผมเด๊ะเปลี่ยนชิพเซ็ตกับการ์ดจอ
                แต่ถูกกว่ากันเป็นหมื่น
                ถ้าไม่ได้อัดเต็ม 2.1 GHz อุณภูมิ CPU น่าจะลดลงซักสิบองศาได้ครับ

Comment

เดี๋ยวรู้ว่า S41 กับ Aspire 5520G ใครจะเก๋า กว่ากัน และจะตายเหมือนกับ S41 ไหม ในเมื่อ Acer ในการ์ดจอ แบบ MXM อิอิอิ

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
                    เดี๋ยวรู้ว่า S41 กับ Aspire 5520G ใครจะเก๋า กว่ากัน และจะตายเหมือนกับ S41 ไหม ในเมื่อ Acer ในการ์ดจอ แบบ MXM อิอิอิ
                    ^ 2 รุ่นนี้ GPU ตัวเดียวกันหรือครับ แต่ต่างที่สลอตเสียบใช่ปะครับ ก็น่าลุ้นในความเหมือนที่แตกต่าง

**แล้วถ้าเทียบกับ ASUS รุ่น F81SE-VX014D ละครับตัวไหนแรงกว่ากัน
                    acer+ประกัน3ปีก็ราคา 21000+ กับ ASUS ประกัน 2ปี ราคา 26000+ แล้วแต่VAT ไม่ VAT

Comment

ผมก็เคยคิดจะซื้อรุ่นนี้แต่นํ้าหนักมากไปหน่อยเลยหันไปดูรุ่นอื่นแทน
                      ขอให้โชคดีไม่เกิดHeat circle น่ะครับ ^^

Comment

รหัส g86 ไม่รอดแน่ ท่าทาง

ถ้าบริษัทรู้ทั้งรู้ว่า อาจจะมีปัญหา แต่ยังเอามาลดราคาขายเนี่ย

เหมือนย้อมแมว หรือไม่มีความรับผิดชอบ นะ ผมว่า

Comment

ดูกันยาวๆครับ เห็นแรกๆยังตะลึ่ง ยัด 8600 มาเลยรึนี่ นึกไปนึกมา ก็ 8600 มัน $%#%#%$# นิหว่า แต่นี่เป็นแบบ MXM ไม่น่ามีปัญหา มากมายเหมือนพวกฝังบอร์ด ประกันก็ตั้ง3ปี กลวัอะไร อิอิ

แรงคุ้มค่า

ทุเรียน นี่ ร้อนไปหน่อย

อ่า HDD ผมว่ามันร้อนไปนะครับ 54 เลยหลอ ผมก็ไม่แอร์ ปกติไม่เกิน40 ก็อปข้อมูลโหลดเต็มที่ HDD ยังไม่แตะ50เลย เมษาด้วยนะ

Comment

ผมเจอรุ่นใหม่คับ รุ่น aspire 4535g
                            ราคาพอๆกันนะคับ ใครลองเชกดูให้หน่อยนะคับว่าน่า
                            เล่นกว่าป่าวคับ ตัวนี้น่าจะเปนตัวใหม่นะคับ ใช่ปะ

Comment

อยากรู้ก็ลองลงGTA4/Left4Dเล่นดูเลย เล่นไปสักพักแล้วเช็คอุณหภูมิดูถ้า90+นี้น่าจะต้มไข่สุกได้เลย - -"

Comment

Working...
                              X