Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!! ท่านเทพช่วยหน่อยครับ !!! คอมมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!! ท่านเทพช่วยหน่อยครับ !!! คอมมีปัญหาครับ

ตอนกลางคืนยังเล่นได้ตามปกติครับ แต่พอตอนเช้ามาเปิดอีกทีมันเปิดติดครับแต่ไม่เข้าหน้า Windows
    ครับ ไม่ทราบว่ามันเกิดเพราะอะไร
    พอเข้าไปมันขึ้นว่า

หน้าที่ 1. Memory Testing : 6290432k OK
    Memory Frequency 1600 MHz
    Detecting IDE Drivers...

ผมก็เลยรอสักพักครับ

หน้าที่ 2. Verifying DMI POOL Data.....
    Boot from CD/DVD :
    Disk Boot Failure, Insert System Disk And Press Enter

ผมเลยกด Enter ไป

หน้าที่ 3. Boot from CD/DVD :
    Disk Boot Failure, Insert System Disk And Press Enter >> มันบอกว่าดิสก์บูท ล้มเหลว อ่ะครับ

รบกวนหน่อยครับ

อาการที่ว่านี้มันเป็นที่ Ram หรือ Hard Disk อ่ะครับ
    เพราะผมถอด Ram มาทำความสะอาดแล้ว มันก็ไม่หายอ่ะครับ

!!! ช่วยหน่อยนะครับบบบบบ !!! ไม่มีคอมเล่น จาบ้าตาย
    Last edited by allnighty; 29 Apr 2009, 17:30:06.

ลอง ใส่แผ่น windows ดูครับ Windows น่าจะมีปัญหา

Comment

เบื้องต้น

ถอดแรมขัด
      ถอดการ์ดจอขัด
      Clear Cmos
      เช็คสาย HD ,DVD

ลองดูก่อนครับ

Comment

คอมมีปัญหา

ลองใส่แผ่น Windows ดูแล้วครับ แผ่น XP มันขึ้นว่าไม่สามรถลงได้ครับ ส่วน Vista นั้น
        ตอนที่จะเลือก Drive ในการลง มันไม่มี Drive ขึ้นมาให้เลือกลงเลยครับ

Comment

ถอดแรมมาขัดแล้วครับ แต่ก็เป็นเหมือนเดิม เหลือแต่เคลีย CMOS อ่ะครับ ทำไงครับ

Comment

อาการที่ว่านี้ มันไม่เจอไดร์ฟที่จะบูตครับ HDD หายนี้เอง ลองถอดสายแพของ HDD ออกแล้ว ถอดสายไฟออก แล้วเสียบกลับเข้าไปให้แน่น ถ้าบูตมาไม่เจอ HDD อีก เดาได้เลยครับว่า HDD ผิดปกติ ลองถอดของเพื่อนมาใส่ดูครับ แวะเข้าไปดูใน Bios ก็ดีครับดูสิว่ามันเจอ HDD รึเปล่าครับ เช็คตามนี้ดูครับ

Comment

ผมก้อเคยเป็นคับ..

เข้า bios แล้วไม่เจอ HDD คับ..

แ้ล้วได้เปลี่ยน HDD ใหม่เรยยยยยย

Comment

ลองเอา HDD ไปต่อเครื่องอื่นของเรา หรือ ของเพื่อนดูครับ

Comment

ปัญหานี้ มันไม่เกี่ยวกับ Ram ใช่มั้ยครับ
                  แล้วถ้าเปลี่ยน Hard disk แล้วจะหายหรือป่าวครับ

ไม่เกี่ยวกับเล่นนานใช่มั้ยครับ
                  ผมงงที่ว่าผมเพิ่งไปอัพคอมมา แล้วทำไมอาการเป็นเร็วจัง

ขอโทษครับถามเยอะไปหน่อย

Comment

หน้าที่ 1. Memory Testing : 6290432k OK
                    Memory Frequency 1600 MHz
                    Detecting IDE Drivers...

ผมก็เลยรอสักพักครับ
                    อาการที่ว่านี้ มันไม่เจอไดร์ฟที่จะบูตครับ HDD หายนี้เอง ลองถอดสายแพของ HDD ออกแล้ว ถอดสายไฟออก แล้วเสียบกลับเข้าไปให้แน่น ถ้าบูตมาไม่เจอ HDD อีก เดาได้เลยครับว่า HDD ผิดปกติ ลองถอดของเพื่อนมาใส่ดูครับ แวะเข้าไปดูใน Bios ก็ดีครับดูสิว่ามันเจอ HDD รึเปล่าครับ เช็คตามนี้ดูครับ
                    รอนานมากไหมครับช่วง Boot HDD ถ้านาน Confirm ^
                    แต่ใจเย็น ๆ ครับ ผมคิดว่าเครื่องเพิ่งซื้อมาไม่นาน HDD อาจไม่เสียก็ได้

Comment

หากเชคปัญหาด้านบนแล้ว ยังไม่หายลองเชค Power Supply ก่อน ถ้าไม่ได้ให้ส่งเครม

Comment

เช็ค HD สาย ไฟ

Comment

เคลียร์ cmos แล้วอาการเป็นไง

Comment

ยังไม่ได้เคลีย Cmos เลยครับ ทำไมเป็น

Comment

เช็คสาย Hard Disk แล้วครับ ลองเสียบใหม่แล้วก็เปลี่ยนสาย Hard Disk แล้วแต่ก็ค้างเหมือนเดิมครับ

มันค้างหน้า
                              Boot From CD/DVD :
                              Disk Boot Failure,Insert System Disk And Press Enter...

ตลอดเลยครับไม่ขยับไปไหนเลย

ช่วยด้วยครับบบบบบบ ท่านทุกคน

ปล.ไม่มีคอมเล่นเซ็งมากครับตอนนี้
                              Last edited by allnighty; 28 Apr 2009, 19:41:22.

Comment

Working...
                              X