Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!! ท่านเทพช่วยหน่อยครับ !!! คอมมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลอง Set ค่า ใน ไบออส ให้บูต ตัวแรกเป็น อย่างอื่น เช่น DVD-ROM แล้วค่อยให้บูต HDD เป็นอันดับ 2 ดูครับ เครื่องผมก็เคยเป็น (แต่ต้อง Clear ค่าใน ไบออสก่อนนะครับ)

Comment

ไฟล์บู๊ตหาย ติด Bad ฯลฯ

ให้เอา HDD เครื่องที่มีปัญหา ไปลองเสียบเป็น Slave เครื่องอื่นๆ ที่ยังไช้งานได้ดีอยู่
      เวลาบู๊ตเข้า Win มันจะ CheckDisk ให้เองครับ (ถ้าอาการหนักมัน Fix Error ไม่ได้ เตรียมตัว ลงWin ตั้ง Partition (เคยเจออาการนี้เหมือนกัน ต้องตั้ง Partiton กันใหม่เลย) ใหม่ได้เลยครับ (หรือส่ง HDD ไปกู้ข้อมูลก่อนก็ได้ ถ้ามีงานสำคัญ))

ไม่ทราบว่า HDD ที่ใช้เป็นยี่ห้อตามที่ผมว่าป่าวนะ Western ,Samsung
      จขกท. ตอบด้วย

Comment

ป่าวครับผมใช้ Seagate 1TB/7200/32MB

Comment

เปิดฝาเคสออก หาถ่านก้อนเล็กๆกลมๆ (ถ่านใส่นาฬิกา) ถอดออก แล้วใส่เข้าไปใหม่

จากนั้นเปิดเครื่อง เข้าเมนู bios ไปที่ boots device แล้วเลือก first boots เป็น cdrom หรือ dvdrom
          sec.boots เลือกเป็น hdd ที่ดราลง windows ไว้ กด exit&save จบ เครื่องจะรีให้ใหม่

ถ้ายังเป็นอยู่คง hhd bad ต่อให้ซื้อมาใหม่ ก็เกิด bad ได้เหมือนกัน เคลมได้เคลมเลย

Comment

ฟันธง ถ้ายี่ห้อ Seagate ตรวจสอบด่วน ตามนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=378728

Comment

็HD เน่า วินโดพังครับ

ก่อนอื่นฟอแมตไหม่ ลงวินโดก่อน ถ้าเข้าวินโดได้แล้วยังมีอาการ เครม HD ครับ

Comment

Working...
              X