Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ full HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ full HD

จอ full HD กับ ไม่ full HD

มันต่งกันยังไงหรอครับ

..มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ..

รบกวนเป็น ความรู้ครับ

full hd ใช้แล้วจะเต็มจอพอดี ไม่ full ก็กลับกัน

Comment

ถามแบบโง่ๆ นะครับ...

ปกติมันก็เต็มจอ หนิครับ..
      การแสดงผลต่างกันมากไหมครับ..ไอ Full HD เนี่ะ

Comment

Full HD 1920*1080 ครับ

Comment

จอ Full HD
          คือ จอที่สามารถแสดงผล แบบ Native ได้สูงสุด
          1920X1080 ครับ
          แต่โดย ปกติ หากเราไม่ได้ใช้กับหนัง พวก Hi def
          ก็ ไม่มีประโยชน์ อะไร
          เช่น ดูหนัง DVd ก็ละเอียดแค่ 720X576
          VCD ยิ่งแล้วใหญ่ ละเอียดแค่ 352X288 เท่านั้น

http://en.wikipedia.org/wiki/High-definition_video

Comment

Full HD ก็คือจอที่รองรับการแสดงผลแบบ 1980*1080 ทำให้เวลาเปิดพวกไฟส์ที่มาเป็น FullHD อัตราส่วนมันจะพอดี ไม่มีลด-เพิ่มสเกลครับ ส่วนแบบไม่ HD เวลาเปิดมันจะตัด สเกลให้พอดีกับขนาดจอเราแทนอยู่ดี อาจจะมีขอบดำด้านบน หรือข้างๆแล้วแต่ขนาดจอ

Comment

สรุปคือ Full hd ไม่จําเป็น (ถ้าเป็นจอคอม) ถ้าไม่ได้ดูหนัง แต่เน้นเล่นเกมส์

จอ Full hd จะมีประโยชน์อย่างสูงสุดคือการนํามาดูหนัง Full hd ถ้าไม่ได้ดูหนังก็ไม่มีประโยชน์อะไร

ผมเข้าใจถูกไหมครับ.. แล้วความสวยงาม..สี.. แตกต่างกันมากไหมครับ. เห็น ressolution มันน้อยกว่า

Comment

ต้องดูที่ source ด้วยครับว่า ความละเอียดมาขนาดไหน

เอามาเล่นเกมส์ ดูหนังทั่วๆไป หาจอสักขนาด 22นิ้ว ที่ความละเอียด 1680*1050 ก็น่าจะพอแล้วครับ

ไม่กินสเปกเครื่อง เกินไปด้วยเวลาอยากเล่นเกมส์(ไม่ต้องหาซื้อการ์ดจอ ตัวแรงๆ มาก)

Comment

VGA : xfx 9800 gt ครับ

ขอบคุณทุกคําแนะนํานะครับ..ผมจะไปซื้อแล้ววันนี้
                  อีกนิดครับ dvi กับ hdmi ประโยชน์มันดีกว่ากันยังไงหรอครับ

Comment

DVI ออกแต่ภาพครับ
                    HDMI ออกทั้งภาพและเสียงในสายเส้นเดียวกัน แต่ให้ภาพที่ละเอียดกว่าแล้วรองรับ 1080p ไว้ดูหนัง HI Def

Comment

Originally posted by kanun_pro View Post
                      VGA : xfx 9800 gt ครับ

ขอบคุณทุกคําแนะนํานะครับ..ผมจะไปซื้อแล้ววันนี้
                      อีกนิดครับ dvi กับ hdmi ประโยชน์มันดีกว่ากันยังไงหรอครับ
                      DVI และ HDMI ใช้สัญญาณตัวเดียวกัน ภาพจึงไม่ต่างกัน
                      เพียงแต่ HDMI ส่งสัญญาณเสียง Digital ผ่านสายไปด้วย

Comment

ถ้าจอรองรับความละเอียดใหญ่กว่า 1920*1080 ก็น่าจะเรียกกว่า Full HD ได้เหมือนกัน

จอผมมัน 1920*1200 อ่ะ มันก็บอก Full HD เพราะมันใหญ่กว่าด้วยซ้ำ อิอิ

Comment

ความรู้มากมายครับ...

ผมไปจัด benq T2200 HD มาแล้ว.. ขอบคุณครับ..

แต่พอปรับรายละเอียดไปที่ 1920:1080 ไอคอนเล็กนิดเดียวเองครับ มองยากมากๆ
                          แต่พอปรับลดลงมา หน้าจอกลับดู เบลอๆ ไปเลย.. ต้องปรับยังไงหรอครับ..

อ๋อ..เล่นเกมส์ หนักๆ ปรับสูง มีหน่วงให้เห็นครับ..(เล่าสู่กันฟัง 9800 GT งานนี้มีอืด แหะๆ)

Comment

Originally posted by kanun_pro View Post
                            ความรู้มากมายครับ...

ผมไปจัด benq T2200 HD มาแล้ว.. ขอบคุณครับ..

แต่พอปรับรายละเอียดไปที่ 1920:1080 ไอคอนเล็กนิดเดียวเองครับ มองยากมากๆ
                            แต่พอปรับลดลงมา หน้าจอกลับดู เบลอๆ ไปเลย.. ต้องปรับยังไงหรอครับ..

อ๋อ..เล่นเกมส์ หนักๆ ปรับสูง มีหน่วงให้เห็นครับ..(เล่าสู่กันฟัง 9800 GT งานนี้มีอืด แหะๆ)

จอมันใหญ่คับ ไอคอนเลยเล็กตาม แต่เดี๋ยวก็ชิน เพราะผมเองก็ใช้อยู่
                            พอจะลดลงมา ก็ต้องปรับ refresh rate ตามด้วย ตอนนี้ของคุณจะอยู่ที่ 60 ใช่ไหม ถ้าปรับ res ต่ำกว่านั้น ลองปรัรบ refresh rate ดู

ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ แล้วเล่นที่ 1920*1080 มีหน่วงแน่นอน เพราะแรมที่การ์ดไม่พอ
                            ต้องปรับที่ option เกมส์ 1776*1000 จะเล่นได้สบายๆคับ

Comment

Originally posted by arito View Post
                              จอมันใหญ่คับ ไอคอนเลยเล็กตาม แต่เดี๋ยวก็ชิน เพราะผมเองก็ใช้อยู่
                              พอจะลดลงมา ก็ต้องปรับ refresh rate ตามด้วย ตอนนี้ของคุณจะอยู่ที่ 60 ใช่ไหม ถ้าปรับ res ต่ำกว่านั้น ลองปรัรบ refresh rate ดู

ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ แล้วเล่นที่ 1920*1080 มีหน่วงแน่นอน เพราะแรมที่การ์ดไม่พอ
                              ต้องปรับที่ option เกมส์ 1776*1000 จะเล่นได้สบายๆคับ
                              ขอบคุณครับ..เดี๋ยวเย็น กลับไปลอง ปรับดู

Comment

Working...
                              X