Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีดูว่า nb Acer ตัวไหนใช้การ์ดจอแยกแบบ MxM หรือ แบบชิปแยกติดบอร์ด ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีดูว่า nb Acer ตัวไหนใช้การ์ดจอแยกแบบ MxM หรือ แบบชิปแยกติดบอร์ด ?

Acer มีวิธีดูยังไงอ่ะครับว่า notebook ตัวไหนใช้การ์ดจอแยกแบบ MxM หรือ แบบชิปแยกติดกับบอร์ด แบบว่าดูที่ชื่อรุ่นได้รึเปล่า หรือต้องแกะเครื่องดูครับ ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ดูที่ตัวเครื่องครับ...ตรงที่บอกสเปกเครื่อง ถ้ามีสัญลักษณ์ ATI หรือ Nvidia แสดงว่า การ์ดจอแยกครับ

Comment

ดูที่ตัวเครื่องครับ...ตรงที่บอกสเปกเครื่อง ถ้ามีสัญลักษณ์ ATI หรือ Nvidia แสดงว่า การ์ดจอแยกครับ
      การดูสัญลักษณ์ของค่าย VGA ยังนำมาประกอบการตัดสินใจไม่ได้ 100 % ครับว่า
      เป็น VGA แยก หรือ VGA แยกแบบ MxM เพราะยังมี onboard บางตัวที่
      ใช้ชิพของบริษัทที่ผลิต VGA อยู่เหมือนกัน ( แต่สมัยนี้น้อยลงแล้ว )

ส่วนเรื่องวิธีดูผมก็ไม่ทราบครับ เห็นเค้าว่าให้ดูที่รุ่นของมัน
      แต่รุ่นไหนก็ไม่สามารถตอบได้ คงต้องรอ Rep อื่นๆมาช่วยเหลือครับ

Comment

เดี๋ยวรอแปป พาอากู๋ไปเมืองนอกหาข้อมูลก่อนเดี๋ยวจัดให้

Comment

จัดไปตามคำเรียกร้อง
          Last edited by ok.chok; 20 May 2010, 13:08:01.

Comment

Originally posted by tongkiller View Post
            คิดว่า จขกท คงหมายถึงการ์ดจอแบบสล๊อต MXM กับแบบติดลงบอร์ดครับ

Comment

a8sc ไม่เห็นมีในรายการเลยอ่ะแต่มันเป็นMXM นะแต่ไม่รู้ว่า I II III กันแน่

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
                จัดไปตามคำเรียกร้อง
                ชัดเจน พี่HPทำออกมาน้อยมากกกกกกกกกก

Comment

ไม่มี lenovo เลย แง

Comment

4930G ผม MXM II ครับ ของผมแกะดูนะครับ

Comment

แกะเครื่องดูชัวร์สุดครับ

Comment

ระวังเรื่องประกันด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by pomster View Post
                          ถ้ามาคิดเรื่องความสะดวกนี่ ผมว่าเดี๋ยวอีกไม่นาน GPU-Z อาจจะสามารถเช็คได้นะครับ
                          ให้มานั่งแกะทีละเครื่องก็ไม่ไหวเหมือนกัน

Comment

แกะง่ายมากนะครับ ลองดูกะได้
                            แต่วิธีการดูง่ายๆ แต่ไม่ชัว (แต่ส่วนใหญ่)
                            รุ่นของ Acer ที่มี G ตามหลัง จะเป็น MXM ครับผม
                            เช่น 4520 G

Comment

Working...
                            X