Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีลาก K9N-SLI+ X2 3800+ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีลาก K9N-SLI+ X2 3800+ ครับ

พอดีเคยใช้แต่ตัว NF7-S+ Barton2500+
    พอได้ของใหม่มาเลยงงไปเลยครับ
    ค่าคอนฟิกมันเยอะแยะไปหมด
    พอลองปรับมั่วๆนะครับ
    ผมปรับตัวคูณ HT เป็น 5 (คืออะไรก็ไม่รู้ปรับไว้ก่อน มั่วเท่านั้นที่ครองโลก)
    ปรับบัสแรมเป็น 800 จาก 553 (แรม Kingston GMH 1*2 GB)
    แล้วอีดไฟแรมสุดบอร์ด 2.3 ไฟCPUเป็น 1.65
    ปรากฎว่า วูบครับ เข้าวินโดวได้ แต่ใช้ๆไป วูบเลย
    เลยเสียวๆ ความมั่วของผมอาจจะทำให้ Set ใหม่ชองผมลาโลกไวเกินไปก็ได้
    เลยอยากรบกวนเพื่อนๆช่วยสอน และ อธิบายการคอนฟิกค่าต่างๆด้วยครับ

ปล.ลองเซิจหาวิธีใช้ K9N-SLI แล้ว มันบ่มี ผมอาจหาไม่ดีเองก็ได้ ยังไงรบกวนทีคร๊าบบบบบ

Spec
    X2 3800+
    K9N-SLI
    kingston 1*2 Micron GMH
    Powercorol 1950 pro (อันนี้ก็ลากไม่ไป เซง แต่สีสวยชอบๆๆ)
    Power Enermax 460 Watt

หง่า HTT อะึครับ ลองเอามาคูณกับบัสที่เราปรับครับ ให้ได้ค่าไม่เกิน 1000 ถ้าเกินมันจะไม่ค่อยดีอะครับ ส่วนแรมอะครับ ปรับไปแค่ 667 ก็พอครับ แล้วลากเอาจากบัส ซีพียูเอา เช่น บัส ซีีพียู 300 ตัวคูณลดเหลือ 9 HTT ต้องลดลงเหลือ 3 ครับ มันจะเท่ากับ 900 หรือ 900*2 =1800 ครับ ไม่เกิน 2000 เป็นพอครับ ถ้าเอาพองามลอง บัสซีพียู 265 แล้วตัวคูณ 10 ก่อนครับ HTT ก็เพิ่มเป็น 4 ส่วนไฟซีพียูค่อยๆเพิ่มทีละนิดดีกว่ครับ แล้วไปปรับค่าคอนฟิกแรมเอา ให้เป็น 4-4-4-12 2T ก่อน ว่าไหวไหมถ้าไหวก็ อัดบัสซีพียูต่อครับ ถ้าไม่ไหวคงต้องลด CL แรมลงเป็น 5-5-5-12 หรือ 15 แล้วแต่ครับ 2T ขอให้สนุกกับการลองเล่น AM2 ครับ

Comment

คิดจะลาก เอาเชือกผูกไว้ให้แน่น มองไปข้างหน้า แล้วลากเลยครับ จะลากไปไหนก้ไปเลย

Comment

ผมลองมั่วๆดูแล้วครับว่านนี้จากการมั่วของผมเอง 555
        ผมลาก CPU ไปที่ 250x10 ไฟ 1.35
        RAM 533 3 4 4 8 16 1T ไฟ2.05
        HT x4 อันนี้ค่อนข้างนิ่งนะครับ แต่ว่า Full Load CPU อยู่ที่เกือบๆ 80
        สงสัยต้องหาอะไรมาดับความร้อนหน่อยแล้ว เพราะCPU ร้อน แต่ผมหนาวเลยครับ
        ยิ่งร้อน ผมยิ่งหนาว ไม่ทราบที่ผมลองลากดูนี่มีอะไรที่ต้องเปลี่ยนแปลงไม๊ครับ
        แล้วค่าHTเนี่ยยิ่งปรับเยอะยิ่งดีหรือว่ายิ่งไม่ดีครับ

Comment

เอ่อ..........
          แรมเนี่ยถ้าผมดันขึ้นไป 667 มันจะดีขึ้นเหรอครับ
          หรือว่าควรปรับลงเป็น 400 ไม่ค่อยเข้าใจครับ

มันมีให้ปรับคอนฟิกเยอะแยะไปหมด งงครับ
          Last edited by เจ้าพ่อ; 28 Mar 2007, 16:30:37.

Comment

Working...
          X