Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูหน่อยครับว่าฮาร์ดแวร์ มีปัญหาหรือเปล่าครับ จะได้ไปเคลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูหน่อยครับว่าฮาร์ดแวร์ มีปัญหาหรือเปล่าครับ จะได้ไปเคลม

ผมมีปัญหาจะถามครับ..ผมประกอบคอมจากร้าน J.I.B มาแล้ว 1 สัปดาห์ (พร้อมลง OS : WIN XP64 บิท) สเปกดังนี้

CPU : Intel Core 2 Duo E7400
    M/B : Gigabyte EP45-UD3LR
    RAM : 2048/1066 KINGMAX * 2 (=4GB)
    HDD : WD 500 GB 7200 RPM SATAII B/F16MB
    DVD-RW : LITE – ON LIGHTSCRIBE 22X SATA
    VGA : SAPPHIRE HD4670 GDDR4 512MB
    CASE + PSU : D - Lux MF 432 (มาพร้อม PSU 450W)

มีปัญหาดังนี้
    1. เรื่อง ไฟสีแดง แสดงสถานนะฮาร์ดดิสก์ ทำมัยเวลาเราเปิดวินโดวส์ขึ้นมา โดยที่ไม่เปิดโปรแกรมหรือ อะไรทั้งสิ้น ทำม้ยไฟแดงตัวนี้ ยังกระพิบ เป็นจังหวะ เหมือนจังหวะหัวใจไปเรื่อย ๆ ละครับ ทั้งๆ ที่แรมก็ 4 GB แล้ว .. HDD มีปัญหาหรือไม่ ? หรือมีอุปกรณ์ใดมีปัญหา ?
    2. จากข้อ 1 บางทีแค่เปิดเวบทั่ว ๆ ไป หรือ อะไรนิด ๆ หน่อย ๆ ไฟแดง มีค้าง ด้วยละครับ .. คอมผมมีอะไรมีปัญหาเปล่า ?
    3. โปรแกรม Windows media ผมลงเวอร์ชั่น 11 ไว้ ใช้การได้ ผ่านไปอีกสองวัน ทำมัยมันหายไป ต้องลงใหม่ถึงใช้ได้ (งง จัง) เมื่อวานไอคอน สำหรับต่อเนต ทำมัย อยู่ ๆ หายไปน้อ ผมเลยลงใหม่แล้ว ใช้ได้แล้ว
    4. ผมใช้จอ เอเซอร์ไวสกรีน 19 นิ้ว ปรับความละเอียดหน้าจอเท่าไรดี ตอนนี้ใช้ 1440 x900 ครับ แต่ก่อนเคยใช้ 1280 X 720 กับคอมเก่า ได้ แต่กับคอมตัวนี้ ถ้าใช้ 1280 ภาพ, อักษร ดูมัวๆ ไม่คมเลย ....การ์ดจอมีปัญหาเหรือไม่ครับ ?

ร้านที่ลงวินโดให้ส่วนมาก น่าจะมาจากการ Ghost ของร้านทำให้driver ไม่สมบูรณืเท่าไร

ส่วน Winxp 64bit อย่าเพิ่งไปใช้ดีกว่า ครับ ไม่จะลองรับไดรเวอสักเท่าไร ลง พวก 32 bit ดีกว่าคครับ

Comment

XP 64Bit เพื่ออะไร??

Comment

ลองลง window ใหม่ดูนะคับ เลือกแบบ original คับแล้วมาแจ้งผลอีกที

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมชอบ XP มากกว่า วิสต้า คงต้องเล่น 64 บิท เพื่อจะได้ เห็นแรม 4G ทีอยากถามนิดนึงครับว่า ผมจะยกคอมไปให้ร้านทำอะครับ แล้วถ้ากลับมาเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเค้าไม่ได้แกะเอาอะไรจากเราไป มีโปรแกรมเชค หรืออะไรแนะนำไหมครับ ผมด้อยวรยุทธครับ

Comment

Working...
          X