Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด ASUS ก่ะ GIGA-BYTE คุณว่าไหนทนกว่ากันไม่มีปัญหาบ่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Dekslam View Post
    โห ใช้ P5B มาสี่ปีแล้วหรอเนี่ย O_o
    น่าจะใช้มาพอๆกะผมนะตอนมันออกใหม่ๆเลย
    ไม่มีปัญหาครับ ออน 24 ชั่วโฒงติดกันเป็นสัปดาห์ ก็เฉยๆนะ

พึ่งมาหลอนๆ ตอนเอา p4 2.4 socket 478 FX5200 Ram 1 gb มาเล่น c&c 3 นี่แหละ
    ออกเกมส์ปุ๊บ restart เอง แต่คิดว่าไม่น่าเกี่ยวกะเมนบอร์ดนะ

Comment

ผมก็ใช้ Asus กับ Gigabyte อยู่หลายตัวน่ะ
      ทาง Gigabyte ก็ GA8S648FX-L,GA7VT600-L,GA-M55SLI-S4
      ทาง Asus ก็ P5RD1-V,K8N4-E,Asus M2N4-SLI,M2N-MX

เท่าที่ใช้มาทั้งสองยี้ห้อก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรน่ะ บูตติด ใช้ได้ เสถียร จบ
      ยี้ห้อไหนก้ไม่ต่างหรอก

Comment

มันขึ้นกับสภาพแวดล้อมและการเอาใจใส่ในขึ้นตอน ประกอบ เครื่องนะครับ
        ผมมีประสบการเรื่องตัวสินค้าไม่เยอะ แต่ถ้าเรื่องใช้งานรูปแบบต่างๆละพอมีอยู่บ้าง

ซื้อของดีเอามาแล้ว ประกอบห่วยหรือสภาพแวดล้อมห่วย ก็พังนะครับ
        1ความร้อนสูง ไม่ใส่พัดลมเพิ่ม แถมจะเอาไปตั้งชิดผนัง
        มีช่องระบายอากาศก็เอาอะไรไปวางทับเสียหน่อย จะได้พังเร็วๆ
        2ไฟตก กระชาก ฟ้าผ่า ไม่มีกราวด์ หรือกราวนด์ ห่วยๆ พาซวยไปเลย
        3ไฟ PSUไม่พอ เพราะอุปกรณ์เยอะเหลือเกิน
        4ต่อสายไม่แน่น สายไม่ตรง spec สลับสายพ่วงกันแบบมั่วๆ ความเร็วลดลงครับ
        5ความชื้นสูงเกิน ความชื้นน้อยเกิน ไอน้ำทะเล วางไกล้หน้าต่างโดนแดด
        6ไฟฟ้าสถิตเป็นปัญหา เอาสายต่างประเภทไปขดๆใว้รวมกันให้สัญญาณมันกวนกันเสียเฉยๆ (เพราะดูสวยดี)
        อยู่ไกล้ถานีวิทยุ หรือไกล้เสาอากาศส่ง ทีวี เลี่ยงไม่ได้ครับ หรือใช้เคสห่วยแถมวางชิดกับ UPS เพราะรักกันเหลือเกิน
        สัญญาณกวนเพียบ
        7ใช้แล้วใช้เลยไม่เคย Upgrade bios หรือ firmware (ถ้ามี)

เจออะไรเหล่านี้มากๆ ของดีก็พังเร็วครับ
        ถ้าได้รับการป้องกันอย่างดี ของห่วยก็ใช้ทนทานนานปีครับ

Comment

ผมว่ามันก็ดีทั้ง 2 ค่ายนั่นแหล่ะนะ..

ถ้าเค้าไม่ดีจริงก็คงไม่ได้ขายมาจนถึงทุกวันนี้หรอกครับ

เท่าที่ได้เคยใช้มานะครับ

Gigabyte
          DS3 ตัวแรกที่ร้าน TK ให้ยืมมาใช้ กับตัว Rev 3.3 ที่ซื้อใช้เอง ก็ใช้งานได้ปกติดี
          ทั้งทำงานทั่วไปหรือเอามาคล็อค ก็ไม่เห็นว่ามันจะมีปัญหาอะไรเลย

Asus
          P5W DH Deluxe, Striker Extreme, M2N-32 SLi Deluxe ก็ทำงานได้ดีเหมือนกันครับ

สรุปแล้วผมเห็นด้วยกับทุกท่านนั่นแหล่ะ คือมันขึ้นอยู่กับการรักษาเครื่อง ความรู้ที่เรามี และดวงครับ

** อันหลังสุดนี่สำคัญแฮะ..

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ASUS จ้า ทน ถึกกกก
            กลัวใจ GIGABYTE เรื่องศูนย์ประกันได้ข่าวมา น่ากลัววววว
            จริงรึเปล่าคับ อยากทราบข้อมูลเพิ่มง่ะคับ
            แต่พี่ที่บอกติดเจ้า C เนี่ย
            ผมว่า มานก็จิงนะ สงสัยเครื่องจักรเมา เพราะทำทั้งวัน ทั้งคืน เพื่อสนองตัวค์เรา

Comment

Originally posted by BlueDelphi View Post
              มันขึ้นกับสภาพแวดล้อมและการเอาใจใส่ในขึ้นตอน ประกอบ เครื่องนะครับ
              ผมมีประสบการเรื่องตัวสินค้าไม่เยอะ แต่ถ้าเรื่องใช้งานรูปแบบต่างๆละพอมีอยู่บ้าง

ซื้อของดีเอามาแล้ว ประกอบห่วยหรือสภาพแวดล้อมห่วย ก็พังนะครับ
              1ความร้อนสูง ไม่ใส่พัดลมเพิ่ม แถมจะเอาไปตั้งชิดผนัง
              มีช่องระบายอากาศก็เอาอะไรไปวางทับเสียหน่อย จะได้พังเร็วๆ
              2ไฟตก กระชาก ฟ้าผ่า ไม่มีกราวด์ หรือกราวนด์ ห่วยๆ พาซวยไปเลย
              3ไฟ PSUไม่พอ เพราะอุปกรณ์เยอะเหลือเกิน
              4ต่อสายไม่แน่น สายไม่ตรง spec สลับสายพ่วงกันแบบมั่วๆ ความเร็วลดลงครับ
              5ความชื้นสูงเกิน ความชื้นน้อยเกิน ไอน้ำทะเล วางไกล้หน้าต่างโดนแดด
              6ไฟฟ้าสถิตเป็นปัญหา เอาสายต่างประเภทไปขดๆใว้รวมกันให้สัญญาณมันกวนกันเสียเฉยๆ (เพราะดูสวยดี)
              อยู่ไกล้ถานีวิทยุ หรือไกล้เสาอากาศส่ง ทีวี เลี่ยงไม่ได้ครับ หรือใช้เคสห่วยแถมวางชิดกับ UPS เพราะรักกันเหลือเกิน
              สัญญาณกวนเพียบ
              7ใช้แล้วใช้เลยไม่เคย Upgrade bios หรือ firmware (ถ้ามี)

เจออะไรเหล่านี้มากๆ ของดีก็พังเร็วครับ
              ถ้าได้รับการป้องกันอย่างดี ของห่วยก็ใช้ทนทานนานปีครับ
              เห็นด้วย GIGABYTE P2 ของปัจจุบันยังก็ยังใช้ได้อยู่ดี
              แต่ Asus ดิเครม 2-3 รอบ รอบสุดท้ายโดนอ็อกไช ได้กลับมาเหมือนเขาไม่ช่อมให้ เดียวว่างๆ จะให้เขาดูให้อีกที
              ปล Asus P4P800 SE เหลือประกัน 4-5 เดือนของ A&L
              Last edited by zotix; 29 Mar 2007, 15:59:05.

Comment

Working...
              X