Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามความคุ้มค่าในการอัพการ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามความคุ้มค่าในการอัพการ์ดจอครับ

สเปกคอมผมน่ะครับ

Athlon 3000+ (939)
    ASUS A8R-MVP
    Ram 2 Gb DDR1 (512x4 Dual Channel)
    ATI x1600 256 Mb DDR2

อยากเล่นเกมใหม่ๆ แต่มันติดอยู่ที่ Cpu แต่ 939 หามือ 2 ไม่มีเลย

แต่มันก็พอจะเล่นได้บางเกม แต่กระตุกพอสมควร ขนาดปรับ Low แล้ว

เลยอยากจะถามว่าถ้าเปลี่ยนการ์ดจอเป็น 3650 DDR3 หรือ 4650 DDR3

มันจะเล่นได้ดีขึ้นมากหรือไม่ในขณะที่ Cpu ยังเป็นตัวเดิม

ลื่นขึ้น แต่ไม่มากคร้าบ เพราะตันที่ CPU ด้วยครับผม ^^"

Comment

ทนๆใช้ไปก่อนครับ เก็บตังเปลื่ยนยกชุดเลยจะคุ้มกว่า จริงๆก็มีไม่กี่อย่างหรอกที่เปลื่ยนที่เหลือใช้ของเก่าได้

Comment

spec คล้ายของเก่าผมก่อนอัพครับ ซึ่งผมอัพการ์ดจอไปแรงพอสมควร

Athlon 3200+ (939)
        ASUS A8N-Premium
        Ram 2 Gb DDR1 (512x4 Dual Channel)
        VGA NV 6600TD ==> Asus EAH4870 Matrix

ผลก็คือไม่ดีอย่างที่คิดไว้แล้วครับ
        1. เล่นหนัง HD Transformer 1080p (12GB) กระตุกเป็นช่วง ยิ่งช่วงที่กระจกแตก สะเก็ดระเบิดเหมือนดูภาพนิ่งหลายภาพเร็วๆ ส่วนเรื่องเสียงนั้น ปากกับใจไม่ตรงกัน เสียงไปทาง ปากไปทาง
        ส่วนหนัง DVD ธรรมดา ดูไปแรกๆก็ดีแต่ดูไปเรื่อยปากจะเริ่มไม่ตรงกับใจ ต้อง stop แล้วไปเริ่มใหม่แถวนั้น ไม่งั้นก็ต้องตั้ง framerate ตามกระทู้ที่เคยเจอในนี้แหละ จำไม่ได้แล้ว

2. เล่นเกมส์ ดีขึ้นระดับนึง แต่ก็เป็นพวกเกมส์กลางๆ ส่วนเกมส์ใหม่ๆ มันฟ้องเลยว่า CPU ต่ำไป เช่น Assassin's Creed เป็นต้น แต่มันก็ยอมให้ลงนะ ปรับภาพไม่ได้หยาบสุดก็กระตุกมาก เดินไปเจอคนเยอะไม่ได้ อาย

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบน่ะครับ

ยิ่งของคุณ NuiZa ด้วยแล้วยังกับเป็นเครื่องเดียวกันเลยทีเดียว

Originally posted by NuiZa View Post
          spec คล้ายของเก่าผมก่อนอัพครับ ซึ่งผมอัพการ์ดจอไปแรงพอสมควร

Athlon 3200+ (939)
          ASUS A8N-Premium
          VGA NV 6600TD ==> Asus EAH4870 Matrix

ผลก็คือไม่ดีอย่างที่คิดไว้แล้วครับ
          1. เล่นหนัง HD Transformer 1080p (12GB) กระตุกเป็นช่วง ยิ่งช่วงที่กระจกแตก สะเก็ดระเบิดเหมือนดูภาพนิ่งหลายภาพเร็วๆ ส่วนเรื่องเสียงนั้น ปากกับใจไม่ตรงกัน เสียงไปทาง ปากไปทาง
          ส่วนหนัง DVD ธรรมดา ดูไปแรกๆก็ดีแต่ดูไปเรื่อยปากจะเริ่มไม่ตรงกับใจ ต้อง stop แล้วไปเริ่มใหม่แถวนั้น ไม่งั้นก็ต้องตั้ง framerate ตามกระทู้ที่เคยเจอในนี้แหละ จำไม่ได้แล้ว

2. เล่นเกมส์ ดีขึ้นระดับนึง แต่ก็เป็นพวกเกมส์กลางๆ ส่วนเกมส์ใหม่ๆ มันฟ้องเลยว่า CPU ต่ำไป เช่น Assassin's Creed เป็นต้น แต่มันก็ยอมให้ลงนะ ปรับภาพไม่ได้หยาบสุดก็กระตุกมาก เดินไปเจอคนเยอะไม่ได้ อาย

Comment

3650 > 4650 กำ

Comment

อัป 285 เลยคับถ้ามีเงินแล้วไปปรับให้การ์ดจอมันเน้นด้าน performan มันจะช่วยดัน CPU เองคับแล้วสังเกตดีๆว่าระบบโดยรวยจะเร็วขึ้นพอสมควรถ้าเป็นไปได้ ควร PSU Enermax 460 w ขึ้นไปด้วยคับยิ่งถ้าได้ PUS Enermax 1200 เผื่ออนาคตเพราะมันมี 85+(Plus) ทำให้ระบบโครตเสถียน เลยคับเพราะผมก็ใช้อยู่เพิ่งไปอัปมาโครตแพงแต่คุ้มซื้อครั้งเดียวได้ยาวๆเลยคับ(ที่บอกไปสำหรับถ้าท่านมีเงินนะคับ และถ้าเป็นไปได้ควรอัปแรมให้เต็ม+ no page file ด้วยจะเร็วขึ้นโอรานเลยไปแล่ะ(ว่างๆเลยมาหาอะไรเขียนเล่น)อิอิ55

Comment

Originally posted by vista_056 View Post
                อัป 285 เลยคับถ้ามีเงินแล้วไปปรับให้การ์ดจอมันเน้นด้าน performan มันจะช่วยดัน CPU เองคับแล้วสังเกตดีๆว่าระบบโดยรวยจะเร็วขึ้นพอสมควรถ้าเป็นไปได้ ควร PSU Enermax 460 w ขึ้นไปด้วยคับยิ่งถ้าได้ PUS Enermax 1200 เผื่ออนาคตเพราะมันมี 85+(Plus) ทำให้ระบบโครตเสถียน เลยคับเพราะผมก็ใช้อยู่เพิ่งไปอัปมาโครตแพงแต่คุ้มซื้อครั้งเดียวได้ยาวๆเลยคับ(ที่บอกไปสำหรับถ้าท่านมีเงินนะคับ และถ้าเป็นไปได้ควรอัปแรมให้เต็ม+ no page file ด้วยจะเร็วขึ้นโอรานเลยไปแล่ะ(ว่างๆเลยมาหาอะไรเขียนเล่น)อิอิ55
                no page file หมายถึงอะไรหรือคับ

แล้วเพราะอะไร การปรับแบบ performan มันถึงไปช่วยดัน CPU ได้ล่ะครับ

แล้ว 3650 แรง กว่า 4650 ใน DDR3 เหมือนกันด้วยหลอครับ

ตามที่คุณ converseboy บอก

Comment

Originally posted by vista_056 View Post
                  อิอิ ข้างบนอย่างโหด

รอเปลี่ยนยกชุด น่าจะค้มกว่านะครับ ถ้าเล่นเกมส์ spec หนักๆหน่อย
                  เอาพวก 5000+ หรือ พวก e5200 ก็ได้ไม่ค่อยแพงมาก ไปบวกการดจอเอา
                  4650 แรงกว่า 3650 ครับ
                  converseboy เขานึกว่าคุณจะอัพจาก 3650 ไป 4650 เลยแซวนิดน่ะครับ อิอิ
                  Last edited by Chodose; 29 Apr 2009, 07:35:57.

Comment

หา CPU มือ2 เป็นพวก x2 อะครับ ยัดลงไป + เปลี่ยนการ์ดจอ แรม 2G ok แล้วครับ ถ้าเอาแบบ ประหยัดน่ะ บอร์ดตัวนี้ผมก็ใช้ไปลาก 3000+ ไป 2.7G ได้ครับ ลองดู

Comment

Working...
                    X