Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCI express กับ PCI express2.0 ต่างกันหรือเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PCI express กับ PCI express2.0 ต่างกันหรือเปล่าคับ

คือว่าผมจะเอา HD3650 มาใส่มันรองรับ Pci expreess 2.0 แต่เมนบอร์ด ของผมไม่รู้รองรับเปล่าคับ
    อยากรู้ว่า ขอแค่เมนบอร์ดรองรับแบบ pci ไม่จำเป็นต้องเวอร์ชั่นไหนก็ใส่ได้ใช่ไม่คับ กลัวช่องเสียบไม่ตรงกัน เอามาใส่แล้วเสียบเข้าไม่ได้เสียการ์ดจอทิ้งเปล่าๆ ไม่กล้าเสื่ยงคับ

ผมรู้สึกว่าน่าจะเสียบได้นะครับ แต่ความเร็วอาจไม่เต็มที่
    แค่รู้สึกนะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นดีกว่า

Comment

ใส่ได้ครับ PCI Express 16X ถูกออกแบบมาให้ใส่กันได้หมดทั้ง 1.0 1.1 และ 2.0
      แต่ความเร็วการรับส่งข้อมูง (Bandwidth) จะเท่ากับตัวที่น้อยที่สุด
      ถึงยังไงก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะคอขวดจริงๆ อยู่ที่ GPU ไม่ใช่ Bandwidth ดังนั้นผมออกมาแทบไม่แตกต่างกัน
      PCI Express 16X ก็มีความเร็วมากพอของมันอยู่แล้ว

Comment

รู้สึกว่าจะมีผลเมื่อใส่ 2GPU ประมาณนี้น่ะครับ -*-

Comment

ขอบคุณมากคับทุกคน

Comment

น่าสนใจๆ

Comment

คิดไรมากผมใช้การ์ด รับรอง PCI Express 16X 2.0 แต่มาใส่บอร์ดรับรองแค่ PCI Express 16X 1.1 แทบไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร

Comment

PCI-E 2.0 BANDWIDTH กว้างกว่าครับ

Comment

ของผมใส่PCL Express 3.0 อะ อ้าว

Comment

กว้างกว่า แต่ประสิทธิภาพเกือบจะเท่าเดิม = เทคโนโลยีหลอกควาย

Comment

เอา PCI-E 2.0 ใส่ 1.0 ได้ครับแล้วก็อยากบอกว่า ไม่ต่างกันเลยครับ บอร์ดตัวเก่าผม P5KPL-C/1600 ตัวใหม่เป็น UD3R 2.0 1.0 ไม่มีความต่างกันเลย

Comment

ถ้าใช้บอร์ด ที่เป็น PCI 16x ที่ไม่ใช่ 2.0

แล้วนำการ์ดจอ ที่อาจจะเป็นรุ่นกลางถึงรุ่นใหญ่ อย่างเล่น HD 4850 หรือ 9800 GTX+ ขึ้นไป มาเสียบ

ถ้าเทียบกันแล้ว PCI 1.0 16x กับ 2.0

เห็นความแตกต่าง ไม่มากครับ แต่ก็เห็น อาจจะไม่ขาดไม่เกิน 10เฟรม เป็นบางช่วง (กับเกม Farcry2)

บางฉาก หรือบางอย่าง กับ slot 1.0 เฟรมเรทอาจจะวูบมากกว่า 2.0 (แต่ย้ำว่าไม่มาก)

และ เฟรมเรทสูงสุดอาจจะมากกว่านิดหน่อยครับ

Comment

Working...
                        X