overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่อยสอนวิธีประกอบคอมหน่อยคับ

OverclockZone Member lordbomb's Avatar

Default ช่อยสอนวิธีประกอบคอมหน่อยคับ

สอนวิธีประกอบคอมหน่อยคับ ตั้งแต่ซื้อชิ้นส่วนมาเลยอะ ประกอบ ฮาสดิส cpu-amdX2 PSU DVD-Rom ฟอปปี้ดิส ใส่เมนบอร์ดกับเคสหน่อยคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เรื่องมันยาวครับ รู้แต่ว่าก่อนที่จะประกอบเป็นต้องรื้อให้เป็นก่อนครับ (น๊อตเกินอยู่เรื่อยเลยเรา)

OverclockZone Member

เคยเห็นใน เวบ dcom สอนแว่บๆ

ไม่ก็ไป se-ed หามาเลย เล่มนึงไม่เกิน80บาท อ่านสักรอบแล้วค่อยลอง ไม่ยากๆ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ครับ ตอนแรกผมจะหัดซื้อคอมมาประกอบพี่ผมก็ให้แยกชิ้นส่วนเครื่องเก่าแล้วประกอบให้ได้ก่อนอ่ะครับ เวลาถอดก็ดูด้วย จำๆ ไว้แล้วค่อยประกอบกลับครับ อิอิ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ไม่ยากครับ แต่รายละเอียดศึกษาเองดีกว่า หาหนังสือมาอ่านเอา มันยาว

ประกอบเสียบๆแล้วก็ขันน๊อตก็ใช้ได้แล้วมีไม่กี่ชิ้น แล้วไม่ต้องกลัวเสียบผิดเลย เพราะเสียบผิดมันก็เสียบไม่ลง จัมเปอร์อะไรก็ไม่มีแล้วเดี๋ยวนี้ หายหมด

OverclockZone Member PuDDing's Avatar

เวปนี้ก็มีสอน ไปหาหน้า Home ดีๆครับ

OverclockZone Member lordbomb's Avatar

ขอบคุนคับ พอเข้าใจมาบ้างแล้ว คือรื้อแล้วประกอบของเก่าใหม่เด๋วจะลองไปหาหนังสือกับหาตามเวปดูนะคับ ขอบคุนคับ

OverclockZone Member beemy's Avatar

www.sanambin.com
    สอนละเอียดดีมีภาพประกอบด้วย

OverclockZone Member

หลักง่ายๆครับ อันไหนเสียบได้เสียบเลย ให้ทุกอันมี สายไฟ 1 สาย สายอะไรซักอย่างอีก 1 สาย เป็นใช้ไดั

ส่วนพวกไฟหน้าเคส หรือ usb ให้อ่านคู่มือครับ อะไรเรียงยังงัย เค้าบอกไว้ละเอียดครับ

ส่วนเรื่องการเก็บสายไฟ ใช้จินตนาการบวกประสบการณ์ครับ ยังทำได้ไม่ค่อยสวย เลยซื้อท่อเก็บสายไฟ มายัดๆมันลงไป เออใช้ได้ แล้ว psu เลือกแบบใส่สายไฟเอง ก็ง่ายไปอีก ไม่มีรกๆ เหลือ

เรื่องการวางพัดลม ใช้จินตนาการนิดๆ ว่าจะให้มันดูดข้างนอกเข้าตรงไหน ดูดแล้วไปไหน แล้วจะเอาลมร้อนออกทางไหน ดูดเข้า เป่าออก ลองเสียบไฟแล้วเอามืออังดูครับ ถ้ามันเป่าออกมาแรงๆ ก็คือ เอาด้านนั้นหันออกนอกเคสก็จะดูดความร้อนออกจากเคส หรือไม่ก็ตรงกันข้ามครับ

น่าจะประกอบได้แล้วนะครับ

ข้อควรระวัง
    อย่าเอาไรแข็งๆไปโดนคีย์บอร์ด
    cpu บอบบางพอสมควร มือใหม่แรกๆไม่มั่นใจ ให้ร้านติดมากะบอร์ดให้เลย
    เลือกเคสใหญ่ๆ จะได้ไม่ต้องใช้ฝีมือมาก ในการยัด
    ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ความกล้าที่จะทำครับ

ถ้าอ่านภาษาอังกฤษคล่อง อ่านคู่มือ mainboard เอาก็ได้ครับ
    ถ้าไม่คล่อง หาหนังสือไว้ซักเล่มก็ดีครับ เอาใหม่ๆหน่อย เดี๋วมันจะไม่มีวิธีต่อ SATA ซะ

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

เอาง่ายๆนะคับ อ่านคู่มือคับ

Bookmarks

Bookmarks