Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเชียร์ช่วยเลือก x2 785 กะ x3 8750 ให้หน่อยครับจะซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเชียร์ช่วยเลือก x2 785 กะ x3 8750 ให้หน่อยครับจะซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ

ใช้ M/B giga ma78gm s2h r1.1
    มีงบอยู่3500
    จะเลือกCPUตัวไหนดีครับ ราคามันต่างอยู่ไม่ถึง 500
    เน้นหนัก เล่นเกมส์ เขียนแบบ 2D 3D ของเดิมใช้ 4800+

AMD Phenom 8750 2.4GHz 3x 512KB L2 2MB L3 Cache 3600MHz HT Socket AM2+ Triple Core CPU Retail 3,4**บาท
    AMD Athlon 64 X2 7850 BE 2.8GHz 2x 512KB L2 Cache 2000MHz HT Socket AM2+ Dual Core CPU Retail 2,9**บาท
    ราคา banana เซียร์

ช่วยตอบหน่อย ครับ ว่ามันต่างกันมากน้อยแค่ไหน ในด้านการใช้งาน
    อยากได้ผลเทสว่าต่างกันมากแค่ไหน ถ้าไม่ต่างมาก จะได้เอาตัว x2 7850
    ใจจริง อยากได้ Phenom II 710 49++ งบไม่พอ ที่ดูมา 2ตัวนี้แหล่ะครับที่ใช่
    จะซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ ช่วยๆหน่อยครับ
    ใครเชียร์ตัวไหนตอบด้วยครับ
    Last edited by tolki_a; 29 Apr 2009, 17:50:41. Reason: 00

หาอะไรที่เป็น BE จะดีที่สุดครับ

Comment

อยากได้คำตอบที่ชัดกว่านี้ครับ

Comment

be กะ ธรรมดา มันต่างยังไงครับ

Comment

beคือBlack EDitionครับ ต่างกับตัวธรรมดาคือรุ่นนี้มันไม่ล๊อคตัวคูณเหมือนตัวธรรมดามาให้ครับ
          ส่วนรายละเอียดอื่นๆรอrepล่างครับ

Comment

เปงผมผมว่า AMD Phenom 8750 ดีก่าครับ 64 x2 ตกรุ่นไปแล้ว แล้วราคาต่างกัน 500 แล้ว 500 เนี่ย ต่างกันทั้ง core L2 L3 อีกครับ เรื่อง clock ไม่ต้องไปสนทะไหร่ เรา OC เองได้ครับแล้ว 64x2 HT 2.0 ครับแต่ Phenom นี้รู้สึก HT 3.0 แล้วครับ และแถมบอร์ดนายสนับสนุน Phenom อยู่แล้วคร้บ ถ้าเอา 64 ไปเล่น HT 2.0ก็ไม่เต็ม Speed 3.0 อะครับแล้วก็มองไว้อนาคตด้วยนะครับ เพราะว่าเดวมันจะตกรุ่นแล้ว อาจจะได้เปลี่ยนอีก แค่ 500 เนี่ย ก็ถือว่าคุ้มกับที่ต่างกันนะครับ แล้ว BE เนี่ยคือใช้ตัวคูณได้ครับ แต่ว่าถ้านายไม่ชอบ OC หรือไม่ต้องการก็เอา x3 ดีก่าครับ BE ไว้พวกชอบ OC ครับ ความคิดเห็นจากผมครับ
            Last edited by wooderid; 28 Apr 2009, 19:15:07.

Comment

บอร์ดเอาgiga ma78gm us2h ดีกว่าไหม

beกะธรรมดาต่างกันที่beมันจะปรับตัวคูณได้เยอะกว่าตัวธรรมดา

Comment

Originally posted by wooderid View Post
                เปงผมผมว่า AMD Phenom 8750 ดีก่าครับ 64 x2 ตกรุ่นไปแล้ว แล้วราคาต่างกัน 500 แล้ว 500 เนี่ย ต่างกันทั้ง core L2 L3 อีกครับ เรื่อง clock ไม่ต้องไปสนทะไหร่ เรา OC เองได้ครับแล้ว 64x2 HT 2.0 ครับแต่ Phenom นี้รู้สึก HT 3.0 แล้วครับ และแถมบอร์ดนายสนับสนุน Phenom อยู่แล้วคร้บ ถ้าเอา 64 ไปเล่น HT 2.0ก็ไม่เต็ม Speed 3.0 อะครับแล้วก็มองไว้อนาคตด้วยนะครับ เพราะว่าเดวมันจะตกรุ่นแล้ว อาจจะได้เปลี่ยนอีก แค่ 500 เนี่ย ก็ถือว่าคุ้มกับที่ต่างกันนะครับ แล้ว BE เนี่ยคือใช้ตัวคูณได้ครับ แต่ว่าถ้านายไม่ชอบ OC หรือไม่ต้องการก็เอา x3 ดีก่าครับ BE ไว้พวกชอบ OC ครับ ความคิดเห็นจากผมครับ
                7850มันพึ่งมาจะให้มันเก่าแล้วหรอคับ

Comment

Originally posted by wooderid View Post
                  เข้าใจผิดอะไรรึปล่าวครับ X2 785 นะครับ ไม่ใช่ X2 6000+
                  แค่ชื่อเป็น Athlon แต่มีทุกอย่างที่ Phenom มีนะครับ

Comment

เอาผลเทสไปลองๆพิจารณาละกันครับ มีเทสหลายที่แล้วครับ

http://www.overclockersclub.com/revi...x2_7850/15.htm

Comment

7850be ต่างกับ athlon โดยสิ้นเชิงคับในเรื่องของโครงสร้างภายใน K8 กับ K10 จะไปเหมือนกันได้อย่างไร

Comment

แหะๆ ขอแก้หน่อยครับ พอดีเหงเป็น 64 x2 เพราะมันเปลี่ยนชื่อเป็น Athlon x2 แล้ว ผมก็นึกว่า 64 แบบเก่า พอดีไม่ได้เช็คของใหม่ด้วยอ่าครับ ขอโทดจริงๆ แต่ว่าทั้ง 2 รุ่นที่ว่ามานั่น เป็น BE ทั้งคู่ครับ แต่ว่า x3 จะได้เปรียบตรง L2 Cache เยอะกว่าโดยมี 1.5 MB ครับ L2 เยอะๆยิ่งไวครับ ในเรื่องของ Socket และ การกินไฟเท่าเทียมกันครับ โดยดูโดยรวมแล้ว 500 ก็ต้องยอมเสียครับ 55+ ส่วน HT ดูแล้วเท่ากันครับ x2 ตัวนี้ออกมาใหม่ ส่วน Clock บอกไปครั้งที่แล้วว่าไม่ต้องสนใจมาก เพราะมันเพิ่มได้ แต่พวก Core กับ Cache มันเพิ่มไม่ได้ครับ แล้วแต่นะครับ

ขออภัยจริงๆที่ดูผิด 555+

Comment

8750 มันไม่ใช่ BE นิครับ

Comment

8750 Be มีหรือเปล่าครับ ในเวบซ์มีนะ แต่ไม่เคยเจอตามร้านเลย ราคาต่างกะตัวธรรมดาเท่าไหร่

แล้วตกลงจะเอาตัวไหนดีครับบ คงต้องเลื่อนเวลาซื้อไปอีก 2-3วัน
                            ช่วยยยยยยยยยยยให้ข้อมูลหน่อยครับ

Comment

X4 9950 ก็เป็น BE นะครับ

Comment

Working...
                              X