Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSu ตัวนี้หาได้ที่ไหน 1000 ทิป มีมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSu ตัวนี้หาได้ที่ไหน 1000 ทิป มีมั้ยคับ

ตัวที่วงสีแดงไว้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าพอจะหาได้ที่ไหน จะเอามาใช้กับบอร์ดตัวเล็กๆอะครับ น่าสนใจดี

เคยเห็นคนเอามาขาย จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ 1000-1500 จำผิดพลาดอะไรขออภัยไว้ด้วยครับ

Comment

คงยากหละครับ
      psu ตัวเล็กก็เห็นมีขายนิครับ

Comment

น่าจะแพง...เลือดออกซิบๆ แต่รอสักพักคงมีตัวถูกๆออกมา เท่าที่เดินดูไม่เคยเจอ หะ หะ มันล็กเกิน

Comment

มันคือ Adapter ของ ATom ใช่ป่ะเนี่ย

น่ารักจังคริคริ

Comment

จริงๆแล้ว มันไม่ใช่ PSU แต่เป็นแค่ตัวแปลงช่องต่อ ตัว PSU จริงๆใช้แบบโน๊ตบุค ที่เห็นทางขวา
            ผมว่าหายากนะ ถึงจะหาได้ ราคาไม่คุ้มอยู่ดี ใช้ PSU ATX ธรรมดาๆ ดีกว่านะ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
              จริงๆแล้ว มันไม่ใช่ PSU แต่เป็นแค่ตัวแปลงช่องต่อ ตัว PSU จริงๆใช้แบบโน๊ตบุค ที่เห็นทางขวา
              ผมว่าหายากนะ ถึงจะหาได้ ราคาไม่คุ้มอยู่ดี ใช้ PSU ATX ธรรมดาๆ ดีกว่านะ
              +1 ครับ

เล่น TT 1200W ไปเลย

ATOM มันกินไฟ มากๆๆๆๆ เอิ๊กๆ

Comment

คือ ผมจะเอามาต่อกับแบตเตอร์รี่แล้วใช้เลยอ่ะครับ เนื่องจากผมใช้กับแผงโซลาร์เซลลที่บ้าน มันเลยใช้ PSU แบบไฟบ้านไม่ได้อ่ะครับ เพราะถึงจะมาเข้า inverter แปลงเป็น 200 โวลต์ มันไม่คุ้มอ่ะ

Comment

เรียกว่า PicoPSU ครับ จ่ายไฟได้ 90W
                  โดยตัวในกรอบสีแดงทำหน้าที่เป็น DC to DC Converter ซึ่งจะแปลงไฟ 12VDC เป็น 5V 3V ฯลฯ เข้าบอร์ดอีกที
                  ทีนี้ ก็เลยจำเป็นต้องมีแหล่งไฟ 12VDC เลยตกเป็นหน้าที่ของ Adapter สีดำที่เห็นอยู่ทางขวา

แต่หากเอามาต่อกับแบตเตอรี่ตรงก็คิดว่าทำได้ เพราะพวก CarPC ก็ใช้แบบนี้กันเยอะ
                  แต่จะหาซื้อได้ไหมไม่รู้แฮะ ถ้าหาเจอแล้วไม่แพงมากบอกผมด้วยครับ จะเอามาใช้กับ VIA EPIA ME6000G

Comment

ท่านงูนี่เทพจัง อิอิ

Comment

Originally posted by Snake View Post
                      เรียกว่า PicoPSU ครับ จ่ายไฟได้ 90W
                      โดยตัวในกรอบสีแดงทำหน้าที่เป็น DC to DC Converter ซึ่งจะแปลงไฟ 12VDC เป็น 5V 3V ฯลฯ เข้าบอร์ดอีกที
                      ทีนี้ ก็เลยจำเป็นต้องมีแหล่งไฟ 12VDC เลยตกเป็นหน้าที่ของ Adapter สีดำที่เห็นอยู่ทางขวา

แต่หากเอามาต่อกับแบตเตอรี่ตรงก็คิดว่าทำได้ เพราะพวก CarPC ก็ใช้แบบนี้กันเยอะ
                      แต่จะหาซื้อได้ไหมไม่รู้แฮะ ถ้าหาเจอแล้วไม่แพงมากบอกผมด้วยครับ จะเอามาใช้กับ VIA EPIA ME6000G
                      ขอบคุณมากๆครับ เพิ่งไปหามาก็เจอแบบที่ใช้ในรถเนี่ยแหละครับ ราคา 2790 บาท ไม่รู้ว่าจะแพ่งไปถึงไหน ได้แค่ 150 วัตต์ รับไฟตั้งแต่ 6 - 32 โวลต์ ดูคราวๆแล้วเหมาะมากเลยครับ (เด๋วจะเอาลิงค์มาให้นะครับ)

Comment

เห็นด้วยครับเรื่องการแปลงไฟ
                        การแปลงไฟ 12 V DC ให้เป็น 220 V AC แล้วต่อ PSU เพื่อใช้กับ PC อีกที
                        กำลังไฟที่จ่ายได้อาจเหลือเพียงครึ่งเดียว ส่วนที่เหลือก็สูญเสียไปในระบบ
                        (หลักการเดียวกับ UPS นั่นแหละ)
                        เคยคิดเหมือนกันครับว่าถ้านำแบตฯ 12 V สองตัวมาต่ออนุกรมกันก็จะได้ไฟ 24 V
                        หรือแบตฯ 6 V สามตัวก็จะได้ไฟ 18 V
                        แล้วใช้วงจร DC - DC Converter ควบคุมแรงเคลื่อน/กระแสไฟตรง
                        + 12 V ใช้ IC เร็กฯขนาด 12 v อาจต้องใช้หลายชุดเพราะต้องจ่ายไฟมาก
                        + 5 V ใช้ IC เช่นกันครับ
                        + 3.3 V ใช้ IC แล้วต่อไดโอดอนุกรมอีกสามตัว(5 v - 0.6 - 0.6 - 0.6 = 3.2 V)
                        - 12 V ใช้ IC เร็กฯหรือวงจรแปลงไฟบวกให้เป็นลบ
                        เพียงแค่คิดครับยังไม่เคยลงมือทำ
                        เพราะยังไม่ว่างและยังไม่มีงบ

Comment

Originally posted by hangover View Post
                          เห็นด้วยครับเรื่องการแปลงไฟ
                          การแปลงไฟ 12 V DC ให้เป็น 220 V AC แล้วต่อ PSU เพื่อใช้กับ PC อีกที
                          กำลังไฟที่จ่ายได้อาจเหลือเพียงครึ่งเดียว ส่วนที่เหลือก็สูญเสียไปในระบบ
                          (หลักการเดียวกับ UPS นั่นแหละ)
                          เคยคิดเหมือนกันครับว่าถ้านำแบตฯ 12 V สองตัวมาต่ออนุกรมกันก็จะได้ไฟ 24 V
                          หรือแบตฯ 6 V สามตัวก็จะได้ไฟ 18 V
                          แล้วใช้วงจร DC - DC Converter ควบคุมแรงเคลื่อน/กระแสไฟตรง
                          + 12 V ใช้ IC เร็กฯขนาด 12 v อาจต้องใช้หลายชุดเพราะต้องจ่ายไฟมาก
                          + 5 V ใช้ IC เช่นกันครับ
                          + 3.3 V ใช้ IC แล้วต่อไดโอดอนุกรมอีกสามตัว(5 v - 0.6 - 0.6 - 0.6 = 3.2 V)
                          - 12 V ใช้ IC เร็กฯหรือวงจรแปลงไฟบวกให้เป็นลบ
                          เพียงแค่คิดครับยังไม่เคยลงมือทำ
                          เพราะยังไม่ว่างและยังไม่มีงบ

ผมก็ทำอยู่เนี่ยแหละครับเสียไปหลายพันแล้ว แต่ไอ้ไฟติดลบเนี่ยกำลังสงสัย

Comment

Working...
                          X