Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการ Ghost ครับ !!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการ Ghost ครับ !!!!

มีปัญหาคาใจครับ รบกวนพี่ๆ ใน OCZ กระจ่างทีครับ
    เรื่องการ ghost
    --------
    เมนบอร์ดรุ่นเดียวกันหมด
    แรม 1 จิ้ก - 2 จิ้ก บ้าง
    ฮาร์ดดิสก์ 80-160 จิ้ก
    ซีพียู เอเอ็มดี สองหัว 4600+ - 5000+

-------
    สามารถโกสต์ กันได้มั้ยครับ (โกสต์ธรรมดา norton ghost)
    แบบนี้ถือว่า ข้ามสเปก มั้ยครับ ?
    กลัวมันจะ บลูสกรีน ........
    ผู้รู้ให้คำตอบทีครับ

mainboard รุ่นเดียวกัน คิดว่าไม่ข้ามครับ คิดว่าน่าจะถือ chipset ใน mainboard เป็นหลักนะครับ

Comment

ซีพียู เอเอ็มดี สองหัว 4600+ - 5000+
      -----------------------------
      ปัญหา อาจจะอยู่ที่ HDD อย่างเดียว โดยเฉพาะ หาก HDD ยี้ห้อ ต่าง กัน ก็ อาจทำให้ boot ไม่ได้ ตอนโกสกลับ
      เพราะว่า boot sector จะอยู่ คนละตำแหน่ง
      อันนี้ผมก็ยัง ไม่เคยลอง แต่คิดว่า จะเป็นอย่างนั้น
      เพราะเคย Ghost กลับ ที่ Drive อื่น (เป็น Primary และเป็น HDD ลูกเดียวกัน) แต่มันก็ Boot ไม่ได้

Comment

Originally posted by datum5 View Post
        mainboard รุ่นเดียวกัน คิดว่าไม่ข้ามครับ คิดว่าน่าจะถือ chipset ใน mainboard เป็นหลักนะครับ
        ยึดบอร์ดเป็นหลัก ใช่มั้ยครับ

Originally posted by soongying View Post
        -----------------------------
        ปัญหา อาจจะอยู่ที่ HDD อย่างเดียว โดยเฉพาะ หาก HDD ยี้ห้อ ต่าง กัน ก็ อาจทำให้ boot ไม่ได้ ตอนโกสกลับ
        เพราะว่า boot sector จะอยู่ คนละตำแหน่ง
        อันนี้ผมก็ยัง ไม่เคยลอง แต่คิดว่า จะเป็นอย่างนั้น
        เพราะเคย Ghost กลับ ที่ Drive อื่น (เป็น Primary และเป็น HDD ลูกเดียวกัน) แต่มันก็ Boot ไม่ได้
        แสดงว่า ถ้าผมอยากเปลี่ยน ซีพียู โดยไม่ต้องลงวินโวส์ใหม่
        ก็แค่ถอด แล้วเปลี่ยนใช่มั้ยครับ

ถอด 4600 ออก เอา 5200 เข้าไปแทน
        งงมั้ยครับ

Comment

ถอดเปลี่ยนเลยครับ ไม่ต้องลง windows ใหม่

Comment

ไม่ลอง acronis true image workstation with acronis universal restore ดูครับ
            โหลดมาทีละอันนะ โหลดนี่ก่อน acronis true image workstation แล้วโหลด acronis universal restore จะได้acronis true image workstation with acronis universal restore ใช้ดีมากๆ

ยาแก้ไอหาเอานะครับไม่ยากหรอกถ้าไม่มีก็ pm มาครับ

Comment

ยืดที่ chipset เป็นหลักครับ ถึง M/B จะเป็นคนล่ะรุ่นก็ไม่มีปัญหา
              แต่ windows XP กับ Windows7 สามารถ Ghost ข้าม Spec ได้แล้วนี่ครับ

ผมยัง Ghost AMD ไปใส่ Intel ได้เลย

Comment

Originally posted by thapatop View Post
                ไม่ลอง acronis true image workstation with acronis universal restore ดูครับ
                โหลดมาทีละอันนะ โหลดนี่ก่อน acronis true image workstation แล้วโหลด acronis universal restore จะได้acronis true image workstation with acronis universal restore ใช้ดีมากๆ
                แผ่นบูตของผม มันบูตกะโน๊ตบุคบางตัวไม่ได้แฮะ ขึ้นเออเร่อเกี่ยวกับ PCI อะไรเนี่ย เป็นบ้างปะงับ

Comment

ผมก็ทำครับผม จาก 3600+ เป็น 6000+ ยังไมไ่ด้ลงใหม่เลยครับผม จนถึงปัจจุบัน แต่ว่าถ้าเครื่องมีปัญหาจำเป็นต้อง Restore จาก Image file ของ Ghost ก็สามารถใช้ตัวเดิมได้เลยครับผม ตราบใดที่ยังไม่เปลี่ยน MB และ Chipset ยังเป็นตัวเดิม

Comment

M2N , M2N-MX , M2N MX-se plus

บอร์ด 3 รุ่นนี้ แสดงว่าโกสต์ใช้ด้วยกันได้หมด ใช่มัย้ครับ

Comment

โกสต์ได้เลย ผมใช้ USB โกสต์ ถ้า Chipset เดียวกันไม่ค่อยมีปัญหา

Comment

norton ghost ใช่มั้ยครับ
                        ที่มีปัญหาน้อยที่สุด
                        คือผมโกสต์ผ่านแลนไม่เป็นอ่ะครับ
                        อยากทำครับ แต่ไม่มีคนสอน
                        ไม่ได้จบคอมมา
                        พี่ รับจ้างสอน ตจว. มั้ยครับ

Comment

ถ้าเป็นผมน่ะ Backup ข้อมูลแล้วลองเลย ไม่ต้องสนใจว่าได้ไม่ได้...แต่เราได้ความรู้เป็นพอ อิอิ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^^

Comment

Working...
                            X