overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปัญหาขาตั้งกล้องครับ ...(มีภาพ)

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

Default ปัญหาขาตั้งกล้องครับ ...(มีภาพ)

ซื้อขาตั้งกล้อง โนเนมมา 1 ตัวครับ หลังจาดเอาใส่กะกล้องดิจิตอลที่บ้าน ปรากฏว่า
    -กล้อง Olympus ของผม รู้ สกรูว์ที่เอาไว้ ยึดกะขาตั้ง มันอยู่ริมๆ มากๆ เรียกว่าริมกล้องมากๆๆเลย
    แล้ว ที่ตัวกล้อง มันมีแต่รู สกรูว์ รูเดียวเท่านั้น แต่ .. ที่ขาตั้ง ขอกจาก นีอตสกรูว์ที่ยื่นออกมาแล้ว ข้างๆ 1 cm มีเหล็ก กมทๆ ที่เหมือนมีสปริง อยู่ด้านล่าง(กดก็ยุบ ปล่อยก็เด้งขึ้นมา)

เข้าใจง่าเหล็กสปริงตัวนี้ เอาไว้ช่วยยึด นีอตสกรูให้แข็รงแรงขึ้นใช่ไหมครับ??

-แล้วกล้องของเพื่อนๆ ปกติแล้ว รู ที่เอาไว้ ยึดกะขาตั้งมานอยู่ตรงไหนครับ ตรงกลางใต้กล้องใช่หรือ
    ไม่??
    -แล้ว มีรู (ที่น่าจะเอาไว้ให้ เหล็กกลมๆ สปริง อันนั้น เกาะไหมครับ??)

-คืออยากรู้ว่า ปกติมันมีไหมน่ะเอง แหะๆ เพราะว่า ตอนนี้ผมลองหมุนเข้า-ออกแล้ว มานเกะกะมาก กลัวคนไม่รู้หมุนแล้วกล้องเป็นรอย

ถ้ามานไม่จำเป็น /ไม่สำคัญ จะได้ไปให้ร้านเหล็ก เจียรมานออกเลยครับ - -"

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมาก ^_^

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ปล . เด่วตอนเช้าก่อนไปทำงานมาอ่านครับ ถ้ามันไม่จำเป็น หรือ กล้องทั่วๆไป ก็ไม่มีรู จะได้ไปเอามันออกซะเลย เหอๆ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ปกติมันสามารถถอดออกได้นะครับ เพราะทำไว้สำหรับกล้องบางรุ่นที่ต้องยึดให้มั่นคงขึ้น ของผมยังถอดออกได้เลยอ่ะ ถ้าจะใส่ก็เอาใส่กับไปได้อีก แต่สำหรับกล้องรุ่นเล็กๆไม่จำเป็นต้องใช้อ่ะ ถ้าของคุณไม่สามารถถอดออกได้ก็จัดการเลยครับ เพราะดูแล้วความจำเป็นที่จะใช้จริงๆ ผมว่าน้อยนะ

อ่า ขอบคุณมากเลยครับ
    ตัวของผมมันถอดไม่ได้เลยครับ (รุ่นถูก) อิอิ

งั้นก็ต้องจักการ เอามันออกๆไป!

OverclockZone Member ECHO's Avatar

กล้องฟิล์มรุ่นเก่าจะมีรูไว้ยึดครับ
    กล้องดิจิทัลจะไม่มีรูนะ ความจิง
    ปล่อยมันไว้อย่างงั้นก้อได้ครับ
    เวลาติดกล้องมันก้อยุบลงไปเองอ่ะ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

มันทำให้ทิศทางของกล้องหันออกไปด้านหน้าที่ถูกต้องเสมอเวลาใส่บนขาตั้ง
    และยังป้องกันการหมุนเปลี่ยนทิศและคลายของเกลียวที่ใช้หมุนล็อกของกล้องเวลาอยู่บนเพลท
    เวลาใช้กล้อง หรือใช้กล้อง+เลนส์ที่มีน้ำหนักมากๆ
    กล้องตัวเล็กมากๆ อย่างรุ่นใหม่ๆเลยไม่จำเป็นหนะครับ เพราะน้ำหนักมันเบามากๆๆ

ปล่อยไว้งั้นเถอะครับ ไม่เสียหายอันใด
    ไม่ต้องถอดเก็บจะได้ไม่ต้องคอยระวังหาย
    กลับด้านทิศทางเพลทซิครับถ้ามันเกะกะหรือกลัวกล้องเล็กมากๆเป็นรอย
    เอายางแข็งๆแผ่นบางๆ มาเจาะรูเฉพาะรูขันน็อตอย่างเดียว แล้วสวมลงน๊อกก่อนขันกล้องน่าจะช่วยได้ดีครับ
    ถูกกว่าคาจ้างโรงกลึงนะครับ 555+
    Last edited by พจน์; 28 Mar 2007 at 16:28:27.

Bookmarks

Bookmarks