overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ช่วยผม หน่อย ครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยผม หน่อย ครับ

ผมใช้ บอร์ด P5N32-E SLI เพิ่งซื้อมา วันนี้ อ่ะ ครับ

พอเปิดแล้ว มันก้ พาวเวอร์ทำงานได้ ซัก 2 วินาที ครับ มันก้ ดับ ลง

ผม งง มาก เลย ครับ

ผม มั่นใจ นะ

ผมต่อถูกหมดแล้ว

ผมใช้ psu ของ Tsunami 580 W

อ่ะครับ ไม่ ทราบ ว่า บอร์ด ของ ผม จะมี ปันหา ไหม ครับ

งง มาก ครับ ช่วย ตอบที ครับ

ผู้มาเยือน 357
    Guest

แกะ CPU ทาซิลิโคนใหม่ ครับ และใส่ให้แนบสนิทกันด้วยนะ

Default อ่า ฮะ

ทำหมดแล้ว ครับ ลองเปลี่ยน psu แล้ว

แต่ว่าcpu ของ ผม ไม่ร้อนเลย ครับ

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

ลองเช็คบอร์ดดูครับ คิดว่าบอร์ดน่าจะมีปัญหา เคยใช้ P4PE-X เป็นอาการเดียวกัน เพิ่งซื้อมารีบเอาไปเปลี่ยนจะได้ตัวที่ขายอยู่ที่หน้าร้านเลย

Default งง อยุ่ที่ว่า

เมน บอร์ดของผม ฮะ

มันเขียน atx 12 v

คือมันหัวเสียบแบบ 8 pin อ่ะครับ

แต่ผม ใช้ 4พินก้ไม่ติดช่ายไหม ครับ

งง มากๆๆ

แต่รู อีก 4 รู คือมัน ปิดไว้อยู่ นะตอนแรก อ่ะ

เลย งง

แต่พอ งัดออกมา มันเปง 8 พิน เลย งง กว่า

ต้องใช้เสียบไฟ แบบไหน อ่ะ ครับ

OverclockZone Member akejung's Avatar

Quote Originally Posted by noomike View Post
    เมน บอร์ดของผม ฮะ

มันเขียน atx 12 v

คือมันหัวเสียบแบบ 8 pin อ่ะครับ

แต่ผม ใช้ 4พินก้ไม่ติดช่ายไหม ครับ

งง มากๆๆ

แต่รู อีก 4 รู คือมัน ปิดไว้อยู่ นะตอนแรก อ่ะ

เลย งง

แต่พอ งัดออกมา มันเปง 8 พิน เลย งง กว่า

ต้องใช้เสียบไฟ แบบไหน อ่ะ ครับ
    ลองดูภาพ Review จาก http://www.unlimitpc.com/modules.php...pid=149&page=3

เผื่อช่วยท่านได้..

ผมว่า สงสัยต้องใช้ หัวต่อ แบบ 8 pins ชัวๆๆ เลย ครับ เพราะว่า บอร์ด ผม ใหม่ ซะ ขนาดนั้น

แล้วเสียบไป 4 pins ตอนแรก ไฟบอร์ดติดแล้วนะครับ แต่เหมือน บูท แล้ว ดับ อ่ะ ครับ

สงาย จะต้องใช้ 8 pins มั้งครับ ใครมีความรู้บอก ทีนะครับ

จะได้ไม่ต้อง เดา มาก มั่ว มาก นะ ครับ

ขอบ คุณ ทุกท่านที่ ช่วย ครับ

ผู้มาเยือน2
    Guest

8pin ใช้กะพวก CPU ที่กินไฟแรงๆครับ ของคุณ CPU ไรล่ะ แต่ไม่น่าต้องใช้ถึง 8 หรอก ลองดูบนบอร์ดมันมีช่องให้เสียบ 4pin 12V ลงบอร์ดหรือเปล่า ถ้าจะ SLI รู้สึกต้องเสียบนะครับ

Default มานเปง

มันเปง PD 915 งับ

ไม่ทราบว่าจะกินไฟ กี่ pins งับ

แต่รูตอนแรกมันบังคับให้มา 4 pins นะงับ

แต่ถ้าแกะ พลาสติกสีดำ ออกมา จะเปง 8 pins

แต่ว่าพอเสียบ 4 pins นะ งับ ไฟเมนบอร์ด แบบ แสตนบายติดงับ

แต่ว่า พอ กด เปิดเครื่อง มันม่ายติดงับ ติด 2 วินาที แล้ว ก้ ดับ เยย งับ

ก้เลย งง เหมือน บุทมะขึ้น อารายประมาณเนี่ย งง งับ

ผู้มาเยือน2
    Guest

D915 ใช้ 4 pin พอครับ

อาการที่ผมเปิดแล้วดับแบบนี้เคยเจอเหมือนกันแต่ตอนนั้นเป็นเพราะ CPU เสัยอะครับ(D930 ของ advice) ก็ภาวนาให้คุณเจอสาเหตุอื่นละกันครับ

Default เวงกาม

ผมเพิ่ง ซื้อ cpu มา วันนี้ อ่ะ งับ งง เต๊กเลย จาพังไว ขนาดนั้นเลยหรอ งับ

Default ยังไง

ช่วยแอดเมลล์ผมมาทีนะครับ

hks_mike@hotmail.com

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ดูๆแล้วน่าจะมีปัญหาที่ขั้วต่อไฟเลี้ยงซีพียูนั่นแหละ อาการเหมือนต่อแล้วไฟไม่เข้า

Bookmarks

Bookmarks