Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขอคำแนะนำ+สอบถาม] mod bios เพิ่มไฟให้กับการ์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ขอคำแนะนำ+สอบถาม] mod bios เพิ่มไฟให้กับการ์ด

ผมอยากจะmod biosเพิ่มไฟให้กับการ์ด คือผมไม่ทราบวิธีการใช้โปรแกรม RBE ผมเลย แต่ผมลองทำดูมั่วๆแต่ยังไม่ได้ลงมือแฟลช เลยจะมาถามให้แน่ใจก่อนน่ะครับ

ขอถามนะครับ
    เริ่มแรกผมใช้โปรแกรมwinflashเซฟbiosเดิมของการ์ดจอเก็บไว้ก่อน แล้วผมก็เปิดโปรแกรมrbeแล้วก็เลือกload bios ผมก็เลือกbiosเดิมตัวที่ผมเซฟไว้ แล้วผมก็เลือกที่tab clock settings แล้วผมก็ปรับเพิ่มไฟให้มันเป็น1.158ตามในรูปครับ
    ตอนแรกกรอบสีแดง2กรอบนั่นมันขึ้นเป็น --- น่ะครับ ผมก็เลยเข้าใจว่าถ้าจะเพิ่มไฟให้มันก็ต้องเลือกไฟไปที่ 1.158 ทั้ง2จุดนั้น แล้วผมก็ทำการเซฟ bios ตัวนี้เก็บไว้และไม่ได้ไปยุ่งตรงอื่นแต่อย่างใด

ผมอยากทราบว่า วิธีที่ผมทำถูกต้องไหมครับ ? (ถ้าถูกต้ิองแล้วผมก็จะทำการแฟลชเลยน่ะครับ )

หรือถ้าไม่ถูกต้อง ท่านใดพอจะมีแนวทาง,ตัวอย่าง หรือวิธีการใช้โปรแกรมrbeพอเข้าใจที่เป็นภาษาไทย ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล.ผมไม่แน่ใจว่าถูกหมวดไหม ผมเห็นว่ามันเกี่ยวกับการOCก็เลยโพสไว้ในหมวดนี้ ถ้าเห็นไม่สมควรช่วยกรุณาย้ายให้หน่อยนะครับ

ดูแล้วนะจะใส่ค่าตามโหลดครับ จะเห็นได้ว่า Clock info 00 มีชุดเลขรันตามหลังไปอยู่ ลงมาด้านล่างจะเป็นความเร็ว ก็ใส่ Voltage ตามลำดับที่ต้องการละครับ จากภาพท่านใส่ไปถึง Clock info 09 .... ผมว่าแค่ Clock info 03 ก็พอครับ รวมถึงปรับ GPU Clock ขึ้นไปอีกครับ ให้เหมาะสมกับค่าไฟที่เพิ่มไป
    ปล. จะว่าไปผมก็ไม่เคย MOD กับการ์ดแดงนะ เคยทำแต่การ์ดเขียว แหะ แหะ ไงก็รอผู้รู้แจ้งข้างล่างอีกครั้ง

Comment

ลืม Clock info ในชุด 1 - 2 ปรับ GPU Clock ลงมาต่ำได้อีกครับ จะได้ไม่ร้อนมากด้วย
      ------------------------------------------------------------------------
      Last edited by boyd_747; 29 Apr 2009, 05:37:24.

Comment

อยากรู้เหมือนกันคับ เคยทำกับ 8800GTS ไม่สำเร็จ

Comment

ขอบคุณครับ
          ดัน

Comment

รอกูรูมาฟันธง.. จะลงมือเลยล่ะ!

Comment

ดัน

Comment

ไม่มีท่านอื่นให้คำแนะนำเลยหรอครับ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                  ลืม Clock info ในชุด 1 - 2 ปรับ GPU Clock ลงมาต่ำได้อีกครับ จะได้ไม่ร้อนมากด้วย
                  ------------------------------------------------------------------------

ตัวนี้การ์ดท่านหรือเปล่าครับ

รุ่นอะไร ชิพอะไรน้อ

Comment

ของผมตามนี้นะ พอดีอ่านจาก xtremesystem

เห็นว่าจริงๆแล้วปรับแค่ 03 และ 09 ก็พอแล้ว

แต่เท่าที่ลองมันไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ ก็เลยออกมาได้ตามภาพ

00 - ส่วน boot จะตั้งน้อยๆก็ได้ ไม่มีผลอะไรมาก

01 - อันนี้เอาไว้สำหรับ idle ตั้งเป็น 160/500 ก็ได้

02 - อันนี้ก็สำหรับ load นิดหน่อย (น่าจะเป็นโหมด 2D)

03, 09 - ตัวหลัก (3D, fulload)

ของผม 4850 ref นะครับ

Comment

ขอบคุณครับ
                      (งั้นลองเลยแล้วกัน)

Comment

ให้ผมเดานะ

ของ จขกท. คือ HIS 4850 หรือเปล่าครับ?

น่าจะ ตัว TurboX?

Comment

มันเซ็ทค่าไว้อยู่ 3 กลุ่มนะครับ

ค่าแรก สำคัญมากคือ BOOT

ติดไม่ติด มันก็อยู่ตรงนี้แหล่ะครับ

ต่อมาก็ ไล่ๆมา ตามนี้ ตามตาราง

ก็ ตามค่านั่นเลย ค่าแยกเป็น บู๊ท - 2 D - UVD(คนเล่นพวกไฟล์หนังจะทราบว่าอะไร) แล้วก็ 3D

อยากทราบว่าจริงมั๊ย ตั้งค่าไว้แล้วก็ monitor ดูเอาเองครับ

แบ่งได้เป็นค่า 0 - 1 - 2 - 3

แล้วก็มีตัว sub อีก 3 ค่า ตามความหนักหน่วงในการโหลด

ทริกของการประหยัดไฟของ ATI มันก็ประมาณนี้ครับ

จริงๆเพิ่มตรงส่วนนี้ ลากได้ไม่มากครับ เพราะ แรงดันไฟฟ้าขึ้นมาจิ๊ดเดียว.... แต่ก็ อาจจะได้ครับ แค่อาจจะนะ เช่นปกติได้แค่ 680 - 685 คนใช้การ์ด his รุ่นธรรมดาก็จะประสบปัญหานี้พอควร

ไปดันให้สุดตามค่า Table ของมัน ที่ 1.158 ก็ อาจจะลากได้เท่ารุ่นพี่ที่ราคาแพงกว่ามันได้ครับ แบบนี้ต้องลอง
                          Attached Files

Comment

พวกค่าในบล๊อกที่ผมทำไว้สีแดงๆ ก็อ่านตามนั้นเลยครับ ใน State ต่างๆ มีบอกไว้เรียบร้อย

ตามโหดมแยกนะครับ ตามที่ร่ายๆไป

อย่างเช่นใน 1 ก็ ถ้าไม่มีโหลดอะไรก็ ค่ามันจะกระดิกๆไปๆมาๆ ระหว่าง max สุด กับ 500 สองค่านี้ครับ หมายถึง ในหน้าวินโดว์ปกตินะครับ บางทีอาจเรียกใช้ Aero ก็ มีวิ่งขึ้น 685 เหมือนกัน สลับไปๆมาๆ
                            ตรงส่วนนี้รู้สึกว่าจะมีเจ้านึงนะครับ เขียนมาซะต่ำเลย ถ้าจำไม่ผิด 150 นะ ของ MSI

พอเข้าโหมด 2D นี่ แทบคลั่ง อะไรมันจะต่ำขนาดนั้น แต่จริงๆก็ ผมลองแล้ว กินไฟไม่ต่างกันเลย กรรม

ค่าที่ 2 ก็ UVD อันนี้ ATI เค้าขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องนี้ (เกี่ยวกับ video decodingต่างๆครับ) ก็ เพื่อความสมู๊ท จากโรงงานเค้าก็เซ็ทไว้คงที่ครับ จะได้ไม่ร้อนมาก นั่งดูกันยาวๆ

สุดท้ายก็ 3 ถ้าเข้าโหมด 3D ก็ลองสังเกตดูครับ วิ่งอยู่ 2 ค่านี้ครับ แต่ว่า ที่เราใช้ๆกันก็ แค่นั้นครับคือ max สุดกระโดดไป mode 3 เลยคือ high ดังนั้น 3 ค่านี้ตั้งแต่ 7 - 8 - 9 เซ็ทไว้ค่าเหมือนกันก็ได้ครับ ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด
                            Last edited by Leim; 29 Apr 2009, 16:25:18.

Comment

แต่.... ก่อนอื่นที่จะปรับตรงส่วนนี้นะครับ

อยากให้ลองเช็คว่า จริงๆมันจ่ายบนการ์ดเราเท่าไหร่?

ผมหมายถึง ถ้า psu มีปัญหาจ่ายไฟไม่พอกับสายที่เสียบต่อไฟเพิ่มนะ

ความร้อนมันจะมาครับ หมายถึง ไฟ 12V ที่จ่ายให้ตัวการ์ดนะครับ

เห็นเว็บนึงบอกว่า ลากจนการ์ดไหม้ด้วยซอฟแวร์ .... จริงๆไม่ได้เพราะจากลากไฟกระจายหรอกครับ เคาะไป 1.35 - 1.45

ผลที่ได้ มันก็ตามค่า Table นั่นแหล่ะครับ คือ 1.158

เอาเข้าจริงๆ มันก็ธรรมดาครับ มีจ่ายเกินบ้าง ขาดบ้าง

พอรับโหลดก็ พุ่งขึ้นบ้าง จะให้มันคงที่ๆแบบที่คงที่ๆกว่าแบบใช้ภาคจ่ายไฟดิจิตอล ก็กะไรอยู่ ตามราคาและตุ้นทุนไปครับ

นอกจาก บางเจ้านะครับ เค้ามีชิพควบคุมโดยตรง อย่างเจ้านึง ASUS ตัวนั้นเค้าเขียนซอฟแวร์ให้ปรับควบคุมเองได้เลย โดยควมบุคมจากตัวชิพบนการ์ดไปอีกที เอกสิทธิ์ของเค้าครับ เจ้านี้ เราถึงเห็น core 800 ได้ เพราะมันปรับไฟได้นั่นแหล่ะครับ เกินกว่า 1.158

อีกเจ้านึงที่ทำได้ก็ กิกาไบท์นะครับ แต่ว่า เพิ่มขึ้นอีก เล็กน้อย จำไม่ผิดน่าจะ 1.19 V ครับ เล็กน้อยมาก แต่ก็ พอลากได้ อีกนิด

เค้าก็ทำไว้เพื่อเซฟครับ เพราะซิงค์เดิมๆ มีแต่ตายกับตาย ของเคลมคงเยอะน่าดู ถ้าปล่อยกันอิสระอย่างนัั้น

Comment

Working...
                              X