Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ Wireless หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ Wireless หน่อยครับ

Thanks

ตามรูปนะครับ นี่คือแผนที่ห้องแถวผมครับ ทุกตึกเป็นตึก 2 ชั้นนะครับ ระยะทางเป็นเมตรนะครับ

จุดปล่อยสัญญาณไวเลส คือจุดแดงในแผนที่นะครับ อยู่ในห้องแรกชั้นล่าง

ไวเลสที่ใช้คือ WRT54GL อัพ Firmware เป็น V.23 SP2 เสาเดิมๆ นะครับ ไม่ได้เปลี่ยน

ปัญหาคือถ้าใช้อยู่ในระแวกตัวตึก 1 ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าข้ามไปตึก 2 หรือ 3

ถ้ายืนเล่นหน้าห้องจะเล่นได้ครับ แต่พอเข้าห้องสัญญาณจะหลุดทันทีครับ เลยอยากหาวิธีแก้ไขครับ

มีคนบอกให้ลองตั้งค่าในตัว WRT ดูคือปรับค่า Transmission Rate ซึ่งผมก็ปรับต่ำๆ แล้วแต่ก็ไม่ช่วยแต่อย่างใด

และก็ปรับค่า Xmit Power ซึ่งผมก็ตั้งเป็น 230 แล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ

ถ้าผมเอา WRT ทำเป็น Repeater ไปติดไว้ที่ตัวตึก 2 และ 3 จะเป็นการเพิ่มระยะทางสัญญาณไหมครับ

หรือเพิ่มแค่ความเข้มสัญญาณไม่ได้เพิ่มระยะทาง แล้วตรงที่ว่าปรับค่า Transmission Rate ให้ต่ำๆ ช่วยให้ส่งสัญญาณได้ไกลขึ้นจริงปะครับ

ต่อเสา Outdoor ครับ

ลองไปดูที่ ADSLTHAILAND.COM

Comment

ถ้าเราเอาตัวไวเลสไว้ในห้อง ลากสายออกไปต่อเสาไว้นอกบ้านได้ปะครับ ตัวสายมีความยาวได้กี่เมตรเหรอครับ

Comment

Originally posted by mcbonton View Post
        ถ้าเราเอาตัวไวเลสไว้ในห้อง ลากสายออกไปต่อเสาไว้นอกบ้านได้ปะครับ ตัวสายมีความยาวได้กี่เมตรเหรอครับ
        ลากได้ยาวสุดประมาณ 100 เมตรครับขึ้นอยู่กะคุณภาพของสายด้วย
        60 ก็หรูแล้วครับ

Comment

แล้วสำหรับตึกผมนี่ใช่แบบไหนดีเหรอครับ ติด Repeater ทั้ง 2 ตึก กับแค่ลากสายแล้วย้ายเสาไปไว้ข้างนอก

Comment

.. เอาออก
            Last edited by SpeedDIY; 30 Apr 2009, 18:41:48.

Comment

อะไรคือ omi กับ panel เหรอครับ ผมไม่ค่อยรู้ละเอียดเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by mcbonton View Post
                อะไรคือ omi กับ panel เหรอครับ ผมไม่ค่อยรู้ละเอียดเท่าไหร่ครับ

omni

panal

credit:sys2u

Comment

อ่อเป็นรูปแบบการปล่อยสัญญาณใช่ไหมครับ คือปล่อยรอบทิศ กับปล่อยไปด้านหน้า ใช่ปะครับ

แต่ดูๆ แล้วลงทุนมากอยู่เหมือนกันอะครับ ถ้าผมทำ Repeater ไม่ได้เหรอครับ ช่วยแนะนำทีนะครับ

Comment

ผมว่าทำ Repeater ที่ ตึก 2 -3 ดีกว่าครับ

ถึงจะใช้ Outdoor Omni-Directional ที่มี dbi สูงๆ ส่งได้ไกล แต่อย่าลืมนะครับว่า Notebook หรือ PC ที่ใช้ Wireless มันมีกำลังส่งได้ไม่ไกล

ดูคนด้านล่างต่อๆ......

Comment

.. เอาออก
                      Last edited by SpeedDIY; 30 Apr 2009, 18:42:13.

Comment

.. เอาออก
                        Last edited by SpeedDIY; 30 Apr 2009, 18:42:33.

Comment

ถ้าผมใช้เป็นเสา Outdoor งบมันจะบานปลายไปหน่อยอะครับ เพราะนับจำนวนคนใช้กับ ต้นทุนแล้วดูท่าทางจะไม่คุ้มอะครับ

เพราะคนที่หอส่วนใหญ่เป็นคนทำงานโรงงานอะครับอย่างมากใช้รวมกัน 3 ตึก ก็คงไม่เกิน 5 ห้องอะครับ

Comment

งบเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

ตอนนี้ผมกะจะทำ Repeater อะครับ กะจะติดแค่ตึก 2 ตึกเดียวก่อนด้วย แล้วค่อยติดอีกตึกนึงทีหลัง

งบก็ได้แค่ WRT อีกตัวเดียวอะครับประมาณ 2000 ครับ เพราะเดือนนี้รายจ่ายเยอะจริงๆ ครับ

หรือถ้าผมใช้ EOC-1650 ตัวเดียวตรงจุดแดงเดิม แต่ลากออกมาไว้นอกตึก จะได้ทั้ง 2 ตึกที่เหลือไหมครับ

ถ้าได้ก็น่าจะพอคุ้มอะครับ เพราะผมซื้อ WRT 2 ตัวมันก็แพงกว่า EOC-1650 1 ตัว
                              Last edited by mcbonton; 29 Apr 2009, 17:38:50.

Comment

Working...
                              X