Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ จำเป็นมั๊ยต้องถอดแบต ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ จำเป็นมั๊ยต้องถอดแบต ออก

เมื่อเราชาร์จแบตเต็มแล้ว
    เมื่อเราจะใช้ไฟบ้านต่อ เราต้องถอดแบตของโน๊ตบุคออกมั๊ย

เห็นเค้าว่ามันจะช่วยยืดอายุแบต จริงป่าวครับ

การรักษาแบตเตอร์รี่

ลองอ่านๆ ดูคับ
    กุเกิ้ลช่วยท่านได้ หลายเว็บเลย

Comment

ใส่ไว้เถอะครับ

แบตเสื่อมเปลี่ยนใหม่ก้อนละหลักพัน
      ไฟตกไฟดับทำให้บอร์ดพังถ้าหมดประกันแล้วเปลี่ยนใหม่เป็นหมื่น

จะเสียเงินหลักพันหรือหลักหมื่นก็เลือกเอานะครับ
      ถ้าใช้อย่างถูกวิธีมันจะอยู่กับเรานาน เสียบแบตไปเถอะ ปลอดภัยกว่า
      Notebook ผม (Thinkpad T22) แบตเริ่มเสื่อมตอนปีที่ 3 หมดสภาพใช้ไม่ได้เลยตอนปีที่ 6

หรือถ้าอยากถอดจริงๆ ก็ควรต่อไฟผ่าน UPS

Comment

คิดเหมือนคุณ Paully_pat ครับ

ก็ต้องเลือกครับว่าจะเลือกถนอมแบต หรือถนอมเครื่อง
        ถนอมแบตก็ถอดออกครับ ถนอมเครื่องก็ใส่มันไว้ตลอด

Comment

แนะนำใส่แบตไว้เถอะครับดีแล้ว กันไฟตกอย่างดี เพราะไฟตกเป็นสาเหตุที่ทำให้อุปกรณ์ IT เสีย และอยู่ในนอกเหนือจากปรกันด้วยนะ อิอิ

Comment