overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ปัญหาเรื่องเสียง "แป๊ะ" ออกจากลำโพงEACAN A-200 ตอนเปิดสวิตหลอดไฟ แก้ได้ไหมครับ??

OverclockZone Member

Cool ปิดกระทู้ ครับ โทรไปสอบถามที่ศูนย์แล้ว เขาบอกว่าเป็นปกติของยี่ห้อนี้ครับ

ปิดกระทู้ ครับ

โทรไปสอบถามที่ศูนย์แล้ว เขาบอกว่าเป็นปกติของยี่ห้อนี้ครับ
    Last edited by CapAble; 1 May 2009 at 18:03:15. Reason: ปิดกระทู้ ครับ

ลำโพงตัวเก่าอายุ5ปี ไม่มีปัญหานี้เลยครับ ทั้งที่เสียบปลั๊กไฟในจุดเดียวกัน
    Last edited by CapAble; 8 Nov 2010 at 00:26:12.

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

ของมันแรงป่าว

...
    Last edited by CapAble; 1 May 2009 at 17:59:23.

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

ไฟกระชาก ลองต่อสายดินลงมาคับ

Quote Originally Posted by graffiti View Post
    ไฟกระชาก ลองต่อสายดินลงมาคับ
    ต่อแล้วครับ พอดีที่บ้านเป็นปลั๊กไฟแบบมีกราว3ขา ผมก็เลยต่อกราว ผ่านเคสโลหะด้านหลังลำโพง กับ เคสของคอม

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

เป็นเฉพาะเปิดปิดลำโพงครับ ปิดเปิดไฟไม่เป็นอะ ของผมจะดังแป๊ะแล้วก็วู๊บ!

OverclockZone Member tiksna's Avatar

เกิดจากไฟกระชากหนะครับ คงจะแก้ลำบาก เพราะน่าจะเกิดจากการเดิน สายไฟในบ้าน ไม่แนะนำ ต่อลำโพง ผ่าน UPS นะครับ เพราะลำโพงมีหม้อแปลง UPS ท่านอาจ เป็นงานวัดได้

Quote Originally Posted by UnderoatZ View Post
    เป็นเฉพาะเปิดปิดลำโพงครับ ปิดเปิดไฟไม่เป็นอะ ของผมจะดังแป๊ะแล้วก็วู๊บ!
    ตอนเปิดปิดลำโพง ของผมก็ดังเป็นปกติครับ
    Last edited by CapAble; 1 May 2009 at 17:59:43.

Quote Originally Posted by tiksna View Post
    เกิดจากไฟกระชากหนะครับ คงจะแก้ลำบาก เพราะน่าจะเกิดจากการเดิน สายไฟในบ้าน ไม่แนะนำ ต่อลำโพง ผ่าน UPS นะครับ เพราะลำโพงมีหม้อแปลง UPS ท่านอาจ เป็นงานวัดได้
    ครับ

เป็นที่สายไฟในบ้านคุณนะแหละคับ (ุถ้าบ้านเป็นบ้านไม้) แบบว่าเดินสายไฟแบบป๋องแป๋งอะนะ ของผมก็เป็นพอดีอยู่บ้านพักข้าราชการ เป็นไม้เวลาเปิดสวิตไฟ เปิด เครื่องสักผ้า (ไอ้เครื่องสักผ้านี้นักเลยดังแกรกแกรกแทรกตลอดเพลง) ทำใจครับ ย้ายบ้านใหม่เลยอิอิ
    (หรือรอท่านต่อไปอาจมีวิธีแก้นะคับแต่ผมว่ายาก) ย้ายบ้านเหอะเชื่อผม ..... ขำขำนะครับ

Quote Originally Posted by jooks View Post
    เป็นที่สายไฟในบ้านคุณนะแหละคับ (ุถ้าบ้านเป็นบ้านไม้) แบบว่าเดินสายไฟแบบป๋องแป๋งอะนะ ของผมก็เป็นพอดีอยู่บ้านพักข้าราชการ เป็นไม้เวลาเปิดสวิตไฟ เปิด เครื่องสักผ้า (ไอ้เครื่องสักผ้านี้นักเลยดังแกรกแกรกแทรกตลอดเพลง) ทำใจครับ ย้ายบ้านใหม่เลยอิอิ
    (หรือรอท่านต่อไปอาจมีวิธีแก้นะคับแต่ผมว่ายาก) ย้ายบ้านเหอะเชื่อผม ..... ขำขำนะครับ
    ระบบไฟบ้านผมคงไม่ดีนั่นละครับ
    Last edited by CapAble; 1 May 2009 at 18:01:21.

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

น่าจะเป็นที่ตัวเก็บประจุครับ คายเร็วไป

OverclockZone Member singha's Avatar

สายไฟมันก็เดินแบบนี้เหมือนกันทุกบ้านแหละมั่งครับ

Quote Originally Posted by s.krohlek View Post
    น่าจะเป็นที่ตัวเก็บประจุครับ คายเร็วไป
    เริ่มสับสนแล้วครับ 555 ตกลงว่าเกิดจากสาเหตุไหนครับนี่
    Last edited by CapAble; 1 May 2009 at 18:01:43.

OverclockZone Member nongnong's Avatar

เมื่อก่อนผมใช้ลำโพงที่ต่อผ่านแอมอะครับแล้ว คอมเข้าแอมอีกทีก็เป็นนะ แป้ะๆๆๆๆๆ>>>จนกว่าไฟจะติดเอาง่ายๆเมื่อสต้าทเตอร์ทำงานมันก็จะแป้ะๆๆ

เครื่องซักผ้าด้วย... มันก็เป็น เง้ออ แต่ก็ทำใจจนมาวันนี้เปลี่ยนแล้วมาใช้Eacan A-500L ไม่เห็นมันจะแป้ะๆๆๆเลย งิงิ ไม่ว่าจะเปิดไฟหรือ ซักผ้า ประสบการณ์>>>ฟันธง เป็นจากเครื่องลำโพงเอง(มั่วๆๆเอาเพราะเจอมาแบบนั้น)
    ผู้รู้ที่แท้จริงช่วยชี้แนะด้วยจ้า

ผมไม่ใช่ผู้ที่รู้จริง แค่เจอมากะตัวเองเฉยๆ งิงิ

น่าจะเป็นที่ตัวลำโพงนะ หุหุ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

เอาใจช่วยจ้า หุหุ

งั้นท่านก็ลองลองเอาลำโพงไปลองใช้ที่บ้านอื่นดูจิคับ ลองเปิดเสียง ระดับความดังแบบที่ท่านเปิดที่บ้านตัวเอง แล้วลองเปิด ปิด สวิต และอุปกรณ์อื่นดู ถ้าไปใช้นอกสถานที่แล้วยังเป็น ก็เป็นที่ลำโพงท่านแล้วละ แต่ถ้า ไม่เป็น ก็ บ้านท่านแหละมั่ง ลองดูคับ ผมก็ไม่รู้จิงหรอกได้แต่เดา ช่วยๆกันคับ

Quote Originally Posted by jooks View Post
    งั้นท่านก็ลองลองเอาลำโพงไปลองใช้ที่บ้านอื่นดูจิคับ ลองเปิดเสียง ระดับความดังแบบที่ท่านเปิดที่บ้านตัวเอง แล้วลองเปิด ปิด สวิต และอุปกรณ์อื่นดู ถ้าไปใช้นอกสถานที่แล้วยังเป็น ก็เป็นที่ลำโพงท่านแล้วละ แต่ถ้า ไม่เป็น ก็ บ้านท่านแหละมั่ง ลองดูคับ ผมก็ไม่รู้จิงหรอกได้แต่เดา ช่วยๆกันคับ
    เป็นเช่นกันครับเอาไปเทสมาแล้วครับ ผมกำลังสงสัยว่ารุ่นนี้จะเป็นแบบนี้ทั้งหมดหรือไม่

OverclockZone Member tarron's Avatar
    แยกเกษตร - ถ.นวมินทร์

ที่บ้านผมก็เป็นเหมือนกัน แต่เท่าที่สังเกตุดูของผมเป็นเฉพาะกับสวิตไฟบางตัวเท่านั้น ดังนี้ผมว่าน่าจะเกิดจากหน้าคอนแทคของสวิตไฟสกปรก ถ้าถอดเปลี่ยนเป็นสวิตตัวใหม่น่าจะหายครับ ...... (ของผมเองยังไม่ได้ลองเปลี่ยนดู เพียงแค่เลิกใช้ไฟหลอดนั้นเท่านั้น) ....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks